Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ใครทราบประกาศ ลดหย่อนส่งเงินประกันสังคม 3 เดือน

คือผมทำงานเป็นลูกจ้างรายวันครับเลยอยากทราบว่าผู้ประกันตน มาตรา 39 ได้รับการลดหย่อนด้วยไหมครับ เพราะเได้ยินประกาศที่บอกว่าลดหย่อนส่งเงินประกันสังคม 3 เดือนช่วงวิกฤติโควิด-19 ประกาศลดหย่อนการออกเงินสมทบของนายจ้างแล้วลูกจ้างกับผู้ประกันตนนี่ต้องจ่ายเท่าเดิมไหมครับหรือลดเหมือนกันและเท่าไหร่ครับ เพราะผมไม่รู้เรื่องนี้เลย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Felix

ได้ลดหย่อนเหมือนกันค่ะ ผู้ประกันตนตามมาตรา 39 ได้รับการลดหย่อนเงินสมทบเข้ากองทุนประกันสังคมประจำงวดเดือนมีนาคมถึงงวดเดือนพฤษภาคมค่ะ 3เดือนเหมือนกัน โดยเขาให้ส่งเงินสมทบเดือนละ 86 บาท ก็ลดมาไม่เยอะนะคะ แต่ถ้าส่งเงินเกินกว่าจำนวนเงินที่กำหนดไว้ตามประกาศก็สามารถยื่นคำร้องขอรับเงินในส่วนที่เกินคืนได้ที่ประกันสังคมได้ค่ะ

2020.04.19 10:53

นารี

ในตอนนี้รัฐบาลได้เห็นชอบลดหย่อนการส่งเงินสมทบเข้ากองทุนประกันสังคมให้กับนายจ้างและลูกจ้างตั้งแต่เดือนกันยายนถึงเดือนพฤศจิกายน โดยให้นายจ้างและผู้ประกันตนตามมาตรา 33 ส่งเงินสมทบฝ่ายละ 2% ของค่าจ้างของผู้ประกันตน และสำหรับผู้ประกันตนเองโดยสมัครใจ ตามมาตรา 39 เมื่อออกจากงานก็ให้ส่งเงินสมทบเดือนละ 96 บาท

2020.11.29 13:51

วิลาวรรณ

น่าเสียดายจังคะ เราทำงานอิสระ ไม่เคยคิดมาก่อนว่าการทำประกันสังคมจะช่วยเราได้ด้วย ตอนที่เขามีโควิด-19 หนักๆ แล้วประกันสังคมมีเงินเยียายาด้วย เราเสียดายมากเลยคะ ดีแล้วละคะที่ตอนนี้เขาลดหย่อนให้กับเราคะ นี่เราได้ยินมาว่า ประกันสังคม มีให้เงิน 2พันกว่าบาทด้วย อันนี้ไม่ทราบว่าเป็นเงืนอะไรเหรอคะ สนใจอยากทำบ้างแล้วสิเรา

2020.12.03 15:38

Gun.88

ผมเองก็ไม่เคยรู้เรื่องนี้มาก่อนเพราะว่าผมทำงานเป็นฟรีแลนซ์ ไม่ได้มีประกันสังคมอย่างคนอื่นเขา @k.วิลาวรรณ จริงๆแล้วถ้าคุณอยากทำประกันสังคมคุณก็สามารถที่จะทำได้นะครับ มาตรา 40 จ่ายต่อเดือนไม่เยอะแต่ว่าให้ความคุ้มครองokเลยนะครับ ผมเองก็คิดจะไปทำอยู่เหมือนกัน เพราะว่าผมใช้บัตรทองและรู้สึกว่าสวัสดิการอะไรก็ไม่ค่อยมีเลย

2021.02.09 8:12

สุพรรณิการ์

เรื่องเงินประกันสังคม ตอนนี้ได้ยินมาว่าช่่วงโควิด-19ที่ผ่านมา คนที่ทำประกันสังคม ม.40 เอาไว้ สามารถได้รับเงินเยียวยาด้วยใช่ไหม เรามาทราบข่าวก็ตอนที่เขาจ่ายให้ไปจนครบแล้ว แล้วนี้ก็มาทราบว่าเขาจะมีรอบสองด้วยสำหรับเยียวยา คนที่ทำประกันสังคม ม.40 อยากทราบจังว่า ถ้าเราไปทำครั้งนี้เป็นครั้งแรกเราจะได้เงินเยียวยาบ้างไหม

2021.12.27 12:24

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

โครงการเราไม่ทิ้งกันต้องเสียภาษีเพิ่มไหมคะ

All (ประกัน),All (การมีบุตร),All (การจ่ายภาษี)

อยากทราบเรื่องการใช้สิทธิลดหย่อนภาษี กับ สิทธิประกันสังคม ในเรื่องการคลอดบุตรค่ะ

สนใจเรื่องภาษีย้อนหลังค่ะ ทำอย่างไรเราถึงจะไม่โดน..

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีกรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ต้องเสียภาษีไหมคะ?

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

เร่งคืนภาษีประชาชนคืออะไรครับ

All (การทำธุรกิจ),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

เปิดร้านขายของชำเล็กๆแต่โดนภาษีจ่ายไม่ไหว

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี