Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เร่งคืนภาษีประชาชนคืออะไรครับ

ผมได้ข่าวมาว่ากับส่วนกลางทางโดยกรมสรรพากร ได้มีการผลักดันมาตรการการเร่งคืนภาษีประชาชนและผู้ประกอบการโดยเร็วที่สุด เพื่อช่วยเหลือให้ประชาชนสามารถมีเงินใช้จ่ายทำให้สภาพการเงินก็เป็นสภาพที่คล่องขึ้นผมเลยอยากรู้ว่า การที่ทางรัฐบาลเร่งคืนภาษีประชาชนคืออะไรครับ เพื่อที่ผมจะสามารถได้รับประโยชน์ประโยชน์จากการจัดเตรียมของรัฐบาลเหมือนกันมีความรู้ความเข้าใจเพิ่มขึ้นได้เกี่ยวกับเรื่องนี้ครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Blair

ปกติแล้วตอนสิ้นปีเราจะสามารถไปขอภาษีเงินคืนที่เราถูกหักจากการทำงานได้ใช่ไหมครับ ปกติแล้วเราจะเอา statement ไปขอเงินภาษีนี้ตอนสิ้นปี แต่ตอนนี้นะครับกระทรวงการคลังโดยกรมสรรพากรได้มีการผลักดันเร่งคืนภาษีให้กับประชาชนได้เร็วขึ้น ทำให้ประชาชนสามารถได้รับเงินภาษีดังกล่าวมาใช้จ่ายในช่วงนี้ในช่วงที่ มีการระบาดโคโรน่าและไม่สามารถทำงานได้

2020.04.01 12:4

โบว์

อยากทราบข้อมูลเหมือนกันค่ะเลยเข้ามาดู พอเข้ามาแล้วไม่เสียใจเลยที่เข้ามาเพราะทำให้เข้าใจขึ้นมาได้นิดหน่อยเลยค่ะ แต่ยังไงก็คงต้องหาข้อมูลเพิ่มอีกหน่อยยังไงถ้าหากใครเข้ามาอ่านแล้วมีข้อมูลเพิ่มช่วยมาคอมเม้นให้หน่อยนะคะ พอดีหนูกำลังทำรายงานเรื่องนี้อยู่นะคะต้องการข้อมูลเพิ่มมากด่วนๆมากเลยค่ะ ถ้าใครคอมเม้นตอบก็ขอขอบคุณล่วงหน้านะคะ

2020.11.24 13:7

ประยูร

แสดงว่าปีนี้ถ้าเรายืนภาษีเงินได้เราก็จะได้เงินกลับมาเร็วกว่าปกติใช่ไหมคะ เมื่อก่อนเวลาที่เรายืนภาษีเงินได้ เราต้องรอประมาณ 2เดือนกว่าที่เงินจะได้คืน แบบนี้ถ้ามีการเร่งระยะเวลาให้เร็วขึ้นก็ดีนะคะ แต่ติดปัญหาอย่างเดียวเลยคะ เนื่องจากเขาลดอัตราภาษีเงินได้ลง1% เวลาที่เขาคืนภาษีให้เรา มันจะได้น้อยกว่าทุกปีคะ

2020.12.29 7:23

Yusu

@ k ประยูร คุณเข้าใจถูกต้องแล้วค่ะ @ k โบว์ ปกติหน้าที่เราทุกคนต้องเสียภาษีกันอยู่แล้ว จะอธิบายแบบง่ายๆนะคะ ภาษีมีสองแบบคือถ้าเรามีรายได้เกินเกณฑ์ที่เค้าวางไว้ อันนี้ทุกๆปีเราต้องเสียภาษี แต่ถ้าภาษีเราไม่ถึงเกณฑ์ที่จะต้องจ่าย เค้าจะมีการคืนเงินให้เรา แต่เวลาเรายื่นเอกสารขอคืนเงินบางครั้งต้องรอนานหลายเดือน เค้าเลยเร่งเวลาให้เงินคืนเพื่อช่วยเราให้ได้เงินเร็วๆค่ะ

2021.02.28 0:44

แมวดำ

คุณyusu ขอบคุณมากเลย คุณอธิบายได้เห็นภาพและเข้าใจได้ง่าย นอกจากคืนภาษีแล้วมีอะไรอีกบ้างไหมคะที่ช่วงนี้รัฐบาลช่วยเราได้พอดีเราเองก็เป็นคนนึงที่เดือดร้อนแล้วก็ต้องการอยากให้มีโครงการช่วยเหลือเกี่ยวกับเรื่องหนี้ค่ะ ใครพอจะมีข่าวคราวเกี่ยวกับโครงการพักชำระหนี้บ้างไหมคะในช่วงนี้ หรือว่าโครงการแบบนี้มันไม่มีอีกแล้วยังไงมาอัพเดทกันได้นะคะ พอดีอยากรู้หน่อยค่ะ

2021.12.17 11:31

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

ผมเปิดบริษัทครับเเล้วก็จ้างบัญชี เเต่บัญชีไม่เเจ้งว่ามีการยีดการชำระภาษี

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

จ่ายภาษีสะดวกขึ้นอย่างไรครับ

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

อาชีพฟรีแลนซ์นี้มีการเสียภาษีแบบไหนครับ เนื่องจากมีการเสียภาษีในหลายประเภท แล้วสำหรับอาชีพฟรีแลนซ์แบบผมอยู่ในประเภทไหนครับ

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

มีบ้าน 2 หลัง อยู่เอง ต้องเสียภาษีไหม

All (การจ่ายภาษี)

วิธีการลดหย่อนภาษีสำหรับแพทย์บ้างไหมครับ

All (เศรษฐกิจ)

มาตรการเรื่องภาษีช่วยเหลือผู้ประกอบการโรงแรมอย่างไรคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี