Forum
แก้ไขล่าสุด: 

โครงการเราไม่ทิ้งกันต้องเสียภาษีเพิ่มไหมคะ

ทางรัฐบาลได้จัดเตรียมโครงการที่สามารถช่วยให้เราสามารถได้รับเงินการช่วยเหลือ 5,000 บาทต่อเดือน เพื่อที่จะสามารถมีค่าใช้จ่ายในช่วงระบาดของไวรัสโคโรน่า 2019 อยากจะรู้และความเข้าใจเพิ่มขึ้นค่ะว่าในช่วงที่เราได้รับเงิน เราจำเป็นต้องมีการเสียภาษีหรือยื่นภาษีเกี่ยวกับเงินที่เราได้รับจากรัฐบาลในเรื่องการช่วยเหลือนี้ไหม เพราะว่าดูเหมือนนี่เป็นเงินช่วยเหลือไม่ได้มาจากการที่เราทำงาน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Arisara

ไม่ต้องเป็นห่วงเกี่ยวกับเรื่องนี้ครับ เพราะว่าเกี่ยวกับการขอเงินเยียวยาที่เปิดรับในเว็บไซต์เราไม่ทิ้งกัน เพื่อช่วยเหลือคนที่ไม่ได้อยู่ในระบบประกันสังคม แล้วช่วยให้ได้รับเงินชดเชยเดือนละ 5,000 บาทติดต่อกัน 3 เดือน ทางกรมสรรพากรได้แถลงยืนยันแล้วครับว่าจะไม่นำข้อมูลจากโครงการดังกล่าวมาตรวจสอบภาษีอย่างแน่นอน ทำให้เราสบายใจหายห่วงเกี่ยวกับเรื่องนี้ได้ครับ

2020.04.10 12:4

โอม

ไม่ต้องครับ เพราะถ้าหากต้องเสียเพิ่มคงไม่มีใครลงอะครับ ที่สำคัญเลยถ้าจะเสียก็อย่าเรียกว่าเป็นโครงการที่ช่วยเหลือประชาชนเลยครับ เรียกว่าเป็นโครงการเพิ่มภาระให้ประชาชนมากกว่านะครับ แต่จากที่ดูโครงการนี้ก็ช่วยได้หลายคนเลยครับแต่ผมว่ามันก็ยังไม่ครอบคลุมซะเท่าไหร่เพราะบางคนเดือดร้อนจริงแต่กลับไม่ผ่านก็มีครับ

2020.11.27 2:57

วิภาภรณ์

เรื่องนี้ไม่ต้องกังวลไปคะ ไม่มีการเก็บภาษีย้อนหลังจากโครงการนี้คะ แต่ที่น่าเป็นห่วงคือเงินที่ใช้กับโครงการนี้แล้วก็โครงการอื่นๆที่คลอดตามๆกันมาในช่วงนี้คะ ส่วนใหญ่เงินที่ใช้เป็นเงินที่รัฐบาลกู้ยืมมาจากต่างประเทศคะ หลังจากนี้ไปเราคนไทยทุกคนต้องมาช่วยกันใช้หนี้ก้อนนี้คะ คิดแล้วคนไทย1คนมีหนี้สาธารณะตัวนี้อยู่ที่คนละ6ล้านบาทคะ

2020.12.30 4:38

Foxy

@k. วิภาภรณ์ ใช่นะ....โครงการเราไม่ทิ้งกันไม่เก็บภาษีก็จริง แต่โครงการอื่นๆล่ะ เช่นคนละครึ่งที่เปิดให้พ่อค้าแม่ค้าตลาดนัดไปลงทะเบียนกัน ตรงนี้จะโดนภาษีกันรึเปล่าก็ไม่รู้ในอนาคต ??? เราเองก็ชักหวั่นๆอยู่นะ แต่ก็โครงการนี้มันทำให้ยอดขายดีขึ้นมากจริงๆ จากที่คนไม่ค่อยใช้เงิน ก็กลับมาเป็นใช้จ่ายมากขึ้นจริงๆ

2021.02.28 1:1

Nobi

พูดถึงโครงการคนละครึ่งถ้าคุณเป็นพ่อค้าแม่ค้าแล้วคุณไม่ได้ทำผิดกฎอะไรของเขาก็ไม่น่าจะเสียภาษีอะไรนะ ตามปกติถ้าคุณค้าขายอยู่แล้วแล้วยอดขายของคุณมันถึงเกณฑ์ที่จะต้องเสียภาษีคุณก็ต้องทำให้มันถูกต้องสิ ถ้าคุณไม่ไปเสียภาษีก็ไม่แน่ที่เขาจะตรวจสอบคุณนะ ไปยื่นให้มันถูกต้องดีกว่าคุณจะได้ไม่ต้องมานั่งกังวลแบบนี้

2021.12.18 4:55

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

ถ้าตกงานยังต้องเสียภาษีอยู่มั้ย?

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

วิธีคำนวณภาษีสำหรับบุคลากรทางการแพทย์

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

มีวิธีการที่ช่วยให้ลดหย่อนภาษีได้ไหมคะ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันของธนาคารออมสินต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

คืออยากรู้ค่ะว่าถ้าเราฝากเงินเข้าบัญชีทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่งเราจะต้องเสียภาษีไหมคะ?

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

บัญชีกรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ต้องเสียภาษีไหมคะ?

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี