Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีวิธีการที่ช่วยให้ลดหย่อนภาษีได้ไหมคะ

อยากทราบว่าในช่วงที่มีการแพร่ระบาดของไวรัสโคโรน่าสถานการณ์บ้านเราในตอนนี้ไม่ปกติดีเหมือนเดิม ทำให้การทำงานถือว่ายากลำบากขึ้นและมีค่ารายรับก็น้อยลง อยากทราบว่าทางรัฐบาลมีส่วนส่งเสริมหรือช่วยเหลือเรายังไงให้ได้มีการชำระภาษีได้รับส่วนลดหรือ เหมือนกับเป็นการช่วยอำนวยความสะดวกให้กับเราในการจ่ายภาษีในอัตราที่ลดลงค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

John

ตอนนี้มีหลายโครงการเลยนะครับอย่างแรกอย่างเช่นตั้งแต่ปลายเดือนกุมภาพันธ์ได้มีการจัดตั้งบัญชีเพื่อรับบริจาคสนับสนุนการแก้ไขปัญหาโรคติดต่อเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 จากประชาชนทั่วไปและผู้ประกอบการนิติบุคคล โดยการบริจาคสมทบทุนดังกล่าวในการช่วยเหลือรัฐบาลสามารถนำเงินบริจาคที่ตัวเองบริจาคไปลดหย่อนภาษีได้ครับ ผมชอบตรงนี้แหละครับมีการลดหย่อนภาษีได้

2020.04.09 12:4

อั้ม

ใช้สิทธิลดหย่อนจากเงินออมหรือการลงทุนก็ได้นะคะ เพราะถ้าถามหาโครงการที่รัฐจะช่วยเรื่องภาษีเห็นจะไม่มีแล้วนะคะ ส่วนที่ใช้ลดภาษีจากเงินออมหรือลงทุนก็จะมี ได้แก่ ประกันสังคม 9,000 บาท เบี้ยประกันชีวิต 100,000 บาท และก็เบี้ยประกันสุขภาพบิดา-มารดา 15,000 บาท คุณเจ้าของกระทู้มีทำไว้สักอย่างหรือเปล่าค่ะถ้ามีก็สามารถยื่นสิทธิ์ลดภาษีได้ค่ะ

2020.11.27 2:52

นุชจิราภรณ์

ได้ยินโครงการช๊อปดีมีคืนไหมคะ โครงการนี้มาพร้อมกับโครงการคนละครึ่งคะ สามารถเลือกได้แค่อย่าใดอย่างหนึ่งคะ เรื่องการเข้าร่วมโครงการนี้ เท่าที่ทราบเขาบอกว่า สามารถใช้สิทธิหักลดหย่อนภาษีจากค่าซื้อสินค้าหรือค่าบริการในประเทศ ได้ตามที่จ่ายจริง แต่ไม่เกิน 30,000 บาทต่อคน คะ โครงการนี้สามารถเข้าร่วมได้จนถึงสิ้นปีนี้คะ

2020.12.29 7:44

Rugira

ช่วงที่มีโควิดใหม่ๆเมื่อปีที่แล้ว ก็มีโครงการพักชำระหนี้ เพื่อช่วยคนที่มีหนี้ได้หายใจหายคอได้ อีกอย่างก็ลดภาษีให้ด้วยนะคะ เราจำไม่ได้ว่ากี่% แต่ก็ลดให้หลายเดือนอยู่ มาช่วงปีนี้พอโควิดเริ่มซาลงก็มีหลายโครงการเลยที่ช่วยประชาชน และก็มีโครงการช้อปดีมีคืนอย่างที่คุณนุชจิราภรณ์บอกไป ช่วยผู้ประกอปการและประชาชนได้เยอะเลยค่ะ

2021.02.28 1:0

Bee

ลดหย่อนภาษีให้เหมือนกันนะจากหลายเดือนที่ผ่านมา ส่วนประกันสังคมเขาก็ลดให้ด้วยเหมือนกัน จ่ายแค่ครึ่งเดียวเท่านั้นแต่ไม่รู้จะถึงเมื่อไหร่นะ ไม่ได้เช็คเหมือนกัน ส่วนลดภาษีก็ประมาณนี้ที่เรารู้แต่ส่วนอื่นๆที่รัฐบาลช่วยก็ดีนะอย่างเช่นมีโครงการต่างๆ คนละครึ่ง ช้อปดีมีคืน (โครงการนี้ก็ช่วยลดหย่อนภาษีเหมือนกัน) ยังไงลองศึกษาดูนะคะเผื่อว่าจขกทจะสนใจโครงการนี้

2021.12.18 4:55

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (การจ่ายภาษี)

ทำไมถึงต้องมีมาตรการการช่วยเหลือลดหย่อนภาษีคะ

All (อี วอลเล็ต),All (การจ่ายภาษี)

อยากรู้เรื่องภาษี e-wallet ที่ใช้ผ่าน truemoney ค่ะ?

Truemoney / ทรู มันนี่

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีหัก ณ ที่จ่าย คืออะไร เเล้วต้องหักยังไง

All (การจ่ายภาษี)

ถ้าตกงานยังต้องเสียภาษีอยู่มั้ย?

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ได้รับเงินจากการฝึกงานต้องเสียภาษีด้วยหรือเปล่าคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี