Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ได้รับเงินจากการฝึกงานต้องเสียภาษีด้วยหรือเปล่าคะ?

ปีนี้หนูอายุ 20 ปีแล้วค่ะ เรียนในมหาวิทยาลัยที่เชียงใหม่ ใกล้จะจบแล้ว และจะต้องไปฝึกงานกับบริษัทแห่งหนึ่ง อยากรู้ว่าถ้าหนูได้รับเงินเดือนจากการฝึกงานหนูต้องเสียภาษีเหมือนคนที่มีเงินเดือนประจำหรือเปล่าคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Thanee

ผู้มีรายได้ทุกคนมีหน้าที่ต้องยื่นภาษีอยู่แล้วถึงแม้จะมีรายได้ไม่ถึงเกณฑ์เสียภาษีก็ตาม สำหรับน้องๆที่ฝึกงานจะต้องเสียภาษีหรือไม่ ก็ขึ้นอยู่กับรายได้จากการฝึกงานว่า ถึง 120,000 บาทหรือเปล่า ถ้ารายได้จากการฝึกงานรวมกันไม่ถึง 120,000 บาทต่อปี ก็ไม่ต้องเสียภาษี

2019.08.01 12:47

Kimnai

โดยปกติระยะเวลาในการฝึกงานมักจะอยู่ที่ 3-4 เดือน (ขึ้นอยู่กับแต่ละบริษัทด้วย) ถึงแม้จะได้รับเงินเดือนเป็นค่าตอบแทน เดือนละ 10,000 บาทก็ยังถือว่า รายได้ไม่ถึงเกณฑ์ที่จะต้องยื่นภาษีอยู่ดี ตามกฎหมายถ้าเงินได้สุทธิไม่เกิน 150,000 บาทจะได้รับการยกเว้น ไม้ต้องเสียภาษีบุคคลธรรมดา ถ้าน้องฝึกงาน 4เดือน ไม่ว่ารายได้ต่อเดือนจะมากแค่ไหนก็ยังไม่อยู่ในเกณฑ์ที่ต้องเสียภาษี น้องๆสบายใจได้

2019.08.01 12:48

แสงดาว

ความคิดเห็นของพี่ก็เหมือนกับทั้ง 2 ท่านนะคะแต่ขอเพิ่มวิธีคำนวนภาษีให้น้องพอได้เข้าใจแบบง่ายๆอย่างนี้นะคะ เงินได้ – ค่าใข้จ่าย 50% (ไม่เกิน 100,000 บาท ) – ค่าลดหย่อน 60,000 บาท = เงินได้สุทธิ ตามกฎหมายแล้วถ้าเงินได้สุทธิจากการฝึกงานไม่เกิน 150,000บาท จะได้รับการยกเว้นไม่ต้องเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา รายได้ที่น้องได้จากการฝึกงานที่จะต้องเสียภาษีต้องได้เดือนละ 77,500 บาทขึ้นไปแต่ในความเป็นจริงแล้วไม่มีใครจ้างเด็กฝึกงานแพงขนาดนี้หรอกค่ะ ไม่ต้องกังวลไปหรอกนะคะ

2020.03.26 5:29

ชมเกดุ

ยื่นค่ะ จริงๆไม่ว่าอาชีพอะไรที่เราทำไม่ว่าจะเป็น part time หรืองานประจำหรืองานที่ทำเป็นธุรกิจส่วนตัวนะคะ คือถ้าเราได้รับเงินทุกกรณีเราจำเป็นต้องจ่ายภาษีทุกปีค่ะ คือให้เราติดต่อดูทุกปีเพราะบางครั้งเราไม่แน่ใจว่าจำนวนเงินของเราในรายปีเนี่ยอยู่ในเกณฑ์ที่ต้องจ่ายภาษีไหม เมื่อเราไปลงทะเบียนแล้วปรากฏว่าต้องจ่ายก็แค่จ่ายค่ะแต่ถ้าเราไม่ลงทะเบียนอาจจะโดนย้อนหลังได้

2020.04.28 11:43

วรรณภา

ต้องจ่ายค่ะ ถึงแม้จะทำงานช่วงสั้นๆ แต่บ้านเรามีกฏหมายเรื่องการเสียภาษีค่ะ ถ้าใครมีรายได้ ก็ต้องเสียภาษีทุกคน แต่มันจะต่างกันก็ตรงที่อัตราการจ่ายภาษีของแต่ละคนค่ะ ใครที่ได้รายได้มากก็จะมีเปอร์เซ็นต์เสียภาษีมากกว่าคนที่มีรายได้น้อยค่ะ และยังขึ้นกับว่าเราทำาชีพอะไรด้วย ซึ่งปกติเราจะไม่ค่อยคิด ทางบริษัทที่เราทำงานเค้าจะเป็นคนคิดให้เรา เพราะมีกฎหมายที่บริษัทต้องเสียเรื่องภาษีด้วยค่ะ

2020.07.28 6:32

พิจิก

เอาแล้วสิครับ ความคิดเห็นแบ่งออกเป็น สองฝั่งแล้วครับ เอาไงดีสิเรา จะตอบน้องยังไงดี เอาว่า พี่ขอเป็นคนกลางละกัน พี่จะไม่เข้าไปอยู่ในความขัดแย้งแล้วกันนะ พี่ว่า น้องไปที่สรรพากรเลยครับแล้วไปคุยกับพี่ๆเจ้าหน้าที่เขาเลยครับ ว่าน้องต้องเสียไหม ว่าแต่ฝึกงานได้เงินเดือนด้วย ตอนพี่ฝึกไม่เห็นจะได้เลย อิจฉาเลยแบบนี้

2020.07.31 4:40

เนย

เอาจริงๆการเสียภาษีจะต้องมีรายได้ต่อปี 120,000 บาทถึงจะยื่นเสียภาษีแต่สำหรับการทำงานฝึกงานถ้าได้เงินเยอะถึงเกณฑ์ที่ต้องยื่นเสียภาษีก็ต้องยื่นนะคะ เพราะมันก็คือรายได้ แต่ถ้าน้องไม่มั่นใจ ก็สามารถสอบถามได้ที่สรรพากร ซึ่งเจ้าหน้าที่จะอธิบายให้ทราบรายละเอียด และถ้าน้องไม่เข้าใจหรือสงสัยอะไรก็สามารถสอบถามได้เลย

2020.08.14 10:0

<พี่แพร์ น้องพลับ>

น้องเจ้าของกระทู้สนใจเรื่องกฎหมายดีนะคะ คิดว่าตอนนี้น้องคงรู้แล้วว่าต้องทำอย่างไรกับรายได้ที่มาจากการฝึกงาน..คงได้งานประจำทำแล้วมั้ง การให้ความสนใจเรื่องกฎหมายที่เกี่ยวข้องกับเราเป็นสิ่งที่ดีค่ะ สบายใจตั้งแต่ตอนนี้และในอนาคตก็ไม่มีปัญหาด้วย ถ้าน้องได้งานประจำทำแล้วขอให้ตั้งใจทำงาน แต่ถ้ายังไม่ได้ก็ขอให้หางานได้เร็วๆนะคะ

2020.08.28 6:12

ธัณย์สิตา

เงินที่ได้จากตอนฝึกงาน สมัยที่พี่ฝึกงานได้ไม่เท่าไรเองครับ น้อยกว่าครึ่งหนึ่งของพนักงานของเขาเลยคะ นึกถึงช่วงนั้นแล้วเหนื่อยมากเลยคะ ไปฝึกงาน แต่เหมือนโดนใช้งานหนักมากเลย มีงานหลายอย่างที่เขาให้เราทำเอง แล้วค่อนข้างที่จะเยอะว่าพนักงานของเขาเองด้วย แต่ก็บ่นอะไรไม่ได้คะ เพราะถ้าบ่นไปก็โดนประเมินเรื่องงานอีก ไม่รู้ว่าน้องเจอแบบพี่ไหม

2021.06.24 5:33

พรนพา

หนู ไม่ต้องเสียนะคะ แต่ยุคนี้ดีจังเลยนะคะ ฝึกงานยังได้เงินเดือนด้วย สมัยที่พี่ไปฝึกงาน ไม่ได้อะไรสักอย่างเลยคะ ค่าใช้จ่ายออกเองทั้งหมด ทั้งค่าห้อง ค่า อาหาร ค่าใช้จ่ายหนีชักกว่าตอนที่เรียนอีกคะ อ่อ แต่ก็มีบ้างคะ ที่ฝึกงานมักจะพาไปเลี้ยงอาหาร ช่วงวันเสาร์ นึกถึงช่วงนั้นแล้ว ก็สนุกไปอีกแบบนะคะ คิดถึงเพื่อนๆแล้วสิ

2021.08.25 7:53

นาย.เม่น

@เนย @พรนพา ผมเห็นด้วยกับ 2 comment นี้นะครับ ไม่ต้องไปลังเลหรือสงสัยแล้วล่ะ อันนี้คือข้อมูลที่เชื่อได้เลยนะก็คือว่าไม่ต้องเสียภาษีหรอกครับน้อง ถ้ารายได้ต่อปีไม่ถึงหลักแสน ขนาดพี่ทำงานจริงๆ ไม่ได้แค่ฝึกงาน ยังไม่ต้องเสียภาษีเลยครับน้อง ปีนึงทำงานยังไม่ถึงหลักแสนเลยครับ น้องจขกทคงสบายใจได้แล้วนะ แต่ถ้าน้องไม่มั่นใจจริงๆ โทรไปถามที่สรรพากรสิครับ

2021.09.29 13:42

ศักดิ์ภัทร

ดีนะครับ น้องฝึกงานแล้วยังได้เงินเดือนด้วย ในสมัยของพี่ ถ้าพี่ไปฝึกงาน ไม่มีหลอกครับเงินเดือนที่เหมือนของน้อง ได้แค่ค่าอาหารกลางวัน ก็ถือว่าได้เยอะแล้วครับ แต่ส่สนใหญ่แล้ว ค่าอาหารกลางวันพวกพี่ก็ต้องจ่ายเองครับ บางครั้งต้องไปออกงาน ก็ต้องจ่ายเองด้วยครับ ยุคนี้ช่างสบายเหลือเกินนะครับ ไม่ต้องควักเงินจ่ายเลย

2022.01.17 12:55

วราภรณ์

ดีจัง ปกติตอนที่พี่ฝึกงานพี่ก็ไม่ได้เงินเดือนเหมือนกันนะ ไปทำงานให้เขาฟรีๆเพื่อหาประสบการณ์ แต่พอเรียนจบก็เข้าทำงานที่เราฝึกงานเป็นที่แรกเลย หลังจากนั้นก็เปลี่ยนที่ทำงาน ตอนที่พี่ฝึกงานตอนนั้นเขามีแค่ค่าอาหารกลางวันให้พี่ กับเงินเบี้ยเลี้ยงตอนที่ต้องทำงานวันเสาร์เท่านั้นเอง นึกถึงแล้วคิดถึงพี่ๆที่ทำงานที่นั้นจังป่านนี้เป็นไงกันบ้างนะ

2022.02.24 15:15

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันของธนาคารออมสินต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

วิธีคำนวณภาษีสำหรับบุคลากรทางการแพทย์

บัญชีออมทรัพย์

คืออยากรู้ค่ะว่าถ้าเราฝากเงินเข้าบัญชีทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่งเราจะต้องเสียภาษีไหมคะ?

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

All (การจ่ายภาษี)

เร่งคืนภาษีประชาชนคืออะไรครับ

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

มีวิธีการที่ช่วยให้ลดหย่อนภาษีได้ไหมคะ

All (การจ่ายภาษี)

สรรพากรช่วยภาษีไหนบ้างในช่วงโควิด

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี