Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สรรพากรช่วยภาษีไหนบ้างในช่วงโควิด

เราเป็นประชาชนเราก็อยากจะรู้ว่าสรรพากรได้ช่วยเรื่องภาษีบ้างไหมคะ เราต้องศึกษาเรื่องภาษีด้วยนะคะเพราะมีเรื่องเกี่ยวกับภาษ๊เยอะมากที่ต้องคิด เพราะส่วนตัวเเล้วต้องจ่ายภาษีหลายอย่างมาก เเละเพื่อที่จะเยียวยาผลกระทบจากการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 นี้ทำให้กิจการ เเละรายได้ของเราเเย่ลงไปมาก ใครพอรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้ค่ะ ขอช่วยบอกหน่อยนะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Mehetable

อืม ผมก็ศึกษามาเล็กน้อยครับเห็นว่าสรรพากรช่วยเยียวยาผลกระทบจากการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 มีหลายมาตรการนะครับน่าจะลองโทรถามสรรพากรได้เลยจะดีกว่านะครับ เห็นว่าลดภาษ๊ เเถมยังยืดระยะเวลาการยื่นภาษีสำหรับกิจการต่างๆ ด้วย เพราะบริษัทผมบริจาคไปนอดหน่อยเเต่ก่ช่วยหัดรายจ่ายไปได้เเต่ก็ไม่มากเเต่ก็โอเคครับ แล้วเรื่องยืดระยะเวลายื่นภาษีก็ทำให้เราพอมีเวลหาเงินครับ 5555

2020.04.29 10:53

เมลี่

เท่าที่ทราบมา ทางมคณะรัฐมนตรีได้เห็นชอบให้มีการลดอัตราภาษีหัก ณ ที่จ่ายจาก 3 %เหลือ 1.5 %ให้กับผู้ประกอบการและบุคคลธรรมดา ในช่วงตั้งแต่เดือนเมษายนถึงกันยายน และหลังจากนั้นผู้ประกอบการที่ใช้ระบบภาษีหัก ณ ที่จ่ายทางอิเล็กทรอนิกส์ จะจ่ายภาษีหักจ่าย ณ ที่จ่ายในอัตรา 2% ตั้งแต่เดือนตุลาคมจนถึงเดือนธันวาคม 2564

2020.11.28 9:35

กรีสุวรรณ์

ตอนนี้ที่เราได้อยู่คือเรื่องของ ภาษีเงินได้คะ ปกติเราต้องเสียที่ 3% ต่องเินที่เราไดุ้กๆเดือนคะ แต่ตอนนี้ เราเลน แค่ 2% เองคะ ถือว่าลดลงมาได้เยอะเลยนะคะ เห็นว่าจะอีกหลายเดือนนะคะกว่าที่เขาจะปรับให้เท่ายอดเดิม เราว่า การี่ช่วยเรื่องแบบนี้ เป็นการช่วยเหลือที่ดีสำหรับช่วงนี้จริงๆนะคะ ว่าแต่ ขอแบบนี้ไปยาวๆเลยไม่ทราบว่าจะได้ไหมคะ

2020.12.03 15:37

กานพลู

ก็ไม่มีอะไรมากนะคะจขกท กรมสรรพากรเขาก็ลดภาษีให้ไงคะ เหมือนที่คุณเมลี่ตอบไป ก็ถือว่าเขาช่วยได้เยอะเลย ไม่ทราบว่าทำไมคุณถึงสนใจเกี่ยวกับเรื่องนี้หรอคะ?? เพราะว่าปกติถ้าคุณทำงานเขาก็จะลดภาษีให้คุณโดยอัตโนมัติเลยค่ะ ยังไงลองไปเช็คที่สลิปเงินเดือนดูนะคะ คุณอาจจะไม่ได้สังเกตก็ได้ แต่ถ้าเห็นแล้วจะต้องตกใจเพราะลดไปเยอะมาก

2021.02.09 10:39

อริศรา

พี่บอกว่าพี่ เป็นแค่ประชาชนธรรมดา แต่ทำไมพี่ต้องเสียภาษีหลายแบบละคะ เพราะอย่างคนที่ทำงานปีละไม่เกิน 1แสนบาท ก็ไม่ต้องเสียภาษีนะคะ อันนี้เขาเรียกว่าเป็นคนธรรมดาจริงๆคะ ส่วนตัวพี่ หนูคิดว่าพี่น่าจะต้องทำธุรกิจแล้วก็ต้องจ่ายภาษีใช่ไหมคะ ช่วงนี้ไม่น่าจะต้องห่วงคะ เพราะรายได้ลดลง ก็แจ้งไปตามจริงเลยคะ รับรองว่า สบายๆเลย

2021.12.27 12:46

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),การจัดการเงิน

ใครทราบประกาศ ลดหย่อนส่งเงินประกันสังคม 3 เดือน

All (ประกัน),All (การมีบุตร),All (การจ่ายภาษี)

อยากทราบเรื่องการใช้สิทธิลดหย่อนภาษี กับ สิทธิประกันสังคม ในเรื่องการคลอดบุตรค่ะ

All (เศรษฐกิจ)

เป็นการช่วยเหลือไหมครับในเรื่องน้ำมันภาษี

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีหัก ณ ที่จ่าย คืออะไร เเล้วต้องหักยังไง

All (การจ่ายภาษี)

ทำไมถึงต้องมีมาตรการการช่วยเหลือลดหย่อนภาษีคะ

All (การจ่ายภาษี)

โครงการเราไม่ทิ้งกันต้องเสียภาษีเพิ่มไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี