Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมถึงต้องมีมาตรการการช่วยเหลือลดหย่อนภาษีคะ

เห็นว่าช่วงนี้ทางรัฐบาลโดยเฉพาะกระทรวงการคลังได้ร่วมมือกับกรมสรรพากรในการลดหย่อนภาษีให้กับประชาชนในช่วงการแพร่ระบาดของไวรัสโคโรน่า 2019 ปกติแล้วทางหน่วยงานของรัฐบาลกระทรวงการคลังจากเก็บเงินภาษีจากประชาชนเพื่อเอามาพัฒนาประเทศ อยากรู้ว่าทำไมช่วงเวลาแบบนี้ทางกระทรวงการคลังถึงยอมจ่ายเงินเพื่อที่จะให้ประชาชนได้รับการช่วยเหลือหรือผลประโยชน์คะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Nutty

ถ้าพูดถึงเกี่ยวกับแรงจูงใจที่ทำให้กระทรวงการคลังออกมาให้ความช่วยเหลือในตอนสถานการณ์โรคระบาดโคโรน่า 2019 นะครับผมคิดว่า กระทรวงการคลังก็อยากจะให้ความช่วยเหลือโดยไม่ได้คิดถึงแค่ผลประโยชน์หรือเงินที่จะได้รับตอบแทนครับ แต่เป็นเพราะว่าตัวเองมีความสามารถในการช่วยเหลือประชาชนคนไทยด้วยกันเองได้ ก็เลยอยากจะทำในสิ่งที่ตัวเองทำได้ละมั้งครับ

2020.04.12 12:4

แตงโม

โครงการลดหย่อนภาษีช่วยให้หลายๆคนมีภาระน้อยลงหรือเบาลงค่ะ อีกอย่างคือการลดภาษียังทำให้เราสามารถเอาเงินในส่วนนั้นไปทำอะไรอย่างอื่นได้อีกค่ะ เช่น บางคนก็เอาไปซื้อของหรือเอาไปเก็บไว้เวลาฉุกเฉินค่ะ และส่วนบางรายการลดหย่อนภาษีทำให้เขามีรายได้เพิ่มมากขึ้นซึ่งตรงส่วนนั้นอาจจะไม่เยอะมากแต่ก็ช่วยได้เยอะเลยค่ะ

2020.11.27 3:6

วิภาภรณ์

ตอนนี้โครงการลดหย่อนภาษีหมดไปนานแล้วนะคะ ตอนนี้มีโครงการเยอะคะ จำชื่อไม่ค่ยได้แล้วคะ มีออกมามากมายจริงๆ แต่ก็ไม่ได้กันทุกคนนะคะ ส่วนที่บอกว่าลดหย่อนภาษีเขาให้เวลาสั้นๆเท่านั้นเองคะ แล้วตอนนี้ทางรัฐบาลก็จะเก็บคืนส่วนที่เสียไปด้วยคะ เห็นว่าจะมีเคาะการขึ้นภาษีนะคะ จาก 7% จะเพิ่มมาเป็นที่8% คะ ต้องลุ้นคะว่าจะเอาจริงไหม

2020.12.30 4:38

Bonne

จขกทถามแปลกๆจัง ทำไมถึงต้องมีมาตรการการช่วยเหลือลดหย่อนภาษี??? ถ้าคุณต้องเสียภาษีเยอะๆในช่วงที่คุณไม่ค่อยมีรายได้คุณ ok ไหมล่ะคะ??? คิดง่ายๆเลย ถ้าคุณเป็นรัฐบาลประชาชนเดือดร้อนคุณจะไม่ช่วยหรอคะ???? อีกอย่างที่คุณถามว่าทำไมคลังต้องแจกเงินประชาชน ??? ก็ถ้าคนไม่มีเงินที่จะจับจ่ายใช้สอย เศรษฐกิจจะเดินยังงัยล่ะ จขกทลองคิดดูเอา....

2021.02.28 1:4

:>ME

จริงๆรัฐบาลก็ไม่ได้แจกเงินอย่างเดียวนะคะ เพราะเห็นมีโครงการที่รัฐพยายามที่จะช่วยเศรษฐกิจให้เดินต่อไปได้ เช่น คนละครึ่ง เที่ยวด้วยกัน ช้อปดีมีคืน โครงการเหล่านี้ช่วยให้เศรษฐกิจมันเดินต่อไปได้จริงๆ ถ้าไม่มีคนละครึ่ง แล้วข้าวของเดี๋ยวนี้แพงขึ้นคนก็ไม่อยากใช้เงินสักเท่าไหร่นะ เพื่อนๆคิดยังงัยคะ เราว่าโครงการนี้ช่วยประหยัดเงินได้เยอะมาก

2021.12.19 12:0

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีมีกี่ประเภท

All (ประกัน),All (การมีบุตร),All (การจ่ายภาษี)

อยากทราบเรื่องการใช้สิทธิลดหย่อนภาษี กับ สิทธิประกันสังคม ในเรื่องการคลอดบุตรค่ะ

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

มีวิธีการที่ช่วยให้ลดหย่อนภาษีได้ไหมคะ

All (การจ่ายภาษี)

สรรพากรช่วยภาษีไหนบ้างในช่วงโควิด

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

วิธีคำนวณภาษีสำหรับบุคลากรทางการแพทย์

บัญชีออมทรัพย์

คืออยากรู้ค่ะว่าถ้าเราฝากเงินเข้าบัญชีทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่งเราจะต้องเสียภาษีไหมคะ?

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี