Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คืออยากรู้ค่ะว่าถ้าเราฝากเงินเข้าบัญชีทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่งเราจะต้องเสียภาษีไหมคะ?

ที่อยากรู้คือเรื่องภาษีที่ธนาคารใช้หักเราค่ะ เช่น สมุมุติเปิดบัญชีทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่งแต่เราต้องผู้กับบัญชีอื่นใช่ไหมคะ เพื่อจะหักเงินฝากเข้าอัตโนมัติแล้วทีนี้พอสิ้นปีเราก็ต้องเสียภาษี อันนี้เข้าใจถูกไหมคะ? แต่ทีนี้ที่สงสัยคือภาษีที่ทางธนาคารหักไปคือเงินจากบัญชีไหนของเราคะ จากบัญชีทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง หรือว่า บัญชีหลักของเรา?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Bowie

ใช่ค่ะ เงินที่ฝากเข้าบัญชีทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่งคือเงินที่มาจากบัญชีหลักของเรา แต่การหักภาษีกรมสรรพากรเป็นคนกำหนดค่ะ เมื่อเรามีบัญชีออมทรัพย์ทุกบัญชีรวมกัน แล้วดอกเบี้ยที่เราได้ต่อปีถึง 20,000 บาท เราก็ต้องเสียภาษี ณ ที่จ่าย 15% ค่ะ ไม่ว่าเราจะมีกี่บัญชีหรือเปิดไว้กับกี่ธนาคารก็ตาม ดังนั้น เงินภาษีที่ถูกหักจะไม่ได้มาจากแค่บัญชีหลักของเราบัญชีเดียว แต่จะมาจากทุกบัญชีที่เป็นชื่อของเราค่ะ

2020.08.23 16:29

Amornrat_hh

เออดีเลยกำลังคิดจะไปเปิดบัญชีอยู่พอดีเลย เห็นคนใช้บัญชีนี้กันเยอะมากเลย แต่ยังสงสัยอยู่ว่าTMB Dream Saving เนี่ยดอกเบี้ยประมาณเท่าไหร่ต่อปีหรอคะ แล้วเค้าจ่ายดอกเบี้ยเป็นยังไงคะจ่ายทุก 6 เดือนหรือจ่ายทุกเดือน แล้วดอกเบี้ยที่นี่ดีกว่าธนาคารอื่นๆไหมคะ ก็ดีเราจะได้รีบไปสมัครไว้เลย แล้วสามารถเปิดบัญชีทางออนไลน์ได้ไหมคะหรือต้องไปติดต่อทางธนาคารเท่านั้น ?

2020.11.11 9:58

Rainbow

เงินที่เราฝากเข้าบัญชีธนาคารเป็นเงินที่ตรวจสอบได้ยังไงก็ต้องมีการหักภาษีอยู่แล้วค่ะก็พวกค่าธรรมเนียมรายปีในการรักษาบัญชีหรือค่าธรรมเนียมรายปีของพวกบัตร ATM บัตรเดบิต พวกนั้นก็รวมอยู่ในภาษีที่เราต้องเสียอยู่แล้วค่ะ ถ้าฝากเงินเข้าบัญชีธนาคารก็มีโอกาสให้ผู้เสียภาษีอยู่แล้วไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไร TMB Dream savings ก็เช่นกัน

2020.12.12 13:9

อาภาพร

นี่เราไม่เคยทราบมาก่อนเลยนะคะว่า มีการหักภาษีเงินที่เราฝากได้ด้วย ดีนะคะ ที่เราไม่ได้มีเงินเยอะๆเหมือนคนอื่นๆเขา คิดดูนะคะ เราต้องฝากเงินเท่าไรคะ ถึงจะำด้ดอกเบี้ย หมื่นบาทต่อปี ต้องฝากเป็นล้านๆเลยใช่ไหมคะ เราว่าสมควรแล้วคะที่เขาจะมาตรวจสอบการเสียภาษีเรื่องนี้คะ เพราะไม่อย่างนั้น ก็เสียหายมากเลยนะคะ

2021.02.09 8:24

Chawee

งงๆกับคำถามของเจ้าของกระทู้นะ ไม่รู้จะคอมเม้นท์อะไร ยังไงเลยเรา เห็นมีหลายคนเข้ามาคอมเม้นท์พร้อมให้คำแนะนำกันไปเรียบร้อย แสดงว่าเราแปลกอยู่คนเดียวหรือเปล่าที่ไม่เข้าใจว่าเจ้าของกระทู้อยากรู้เรื่องอะไรกันแน่ แต่มีหลายคนเข้าใจถึงได้มาคอมเม้นท์กันได้ เอาแล้วเรา แย่แล้วเนี่ย มีใครไม่เข้าใจเหมือนเราบ้างมั้ย

2021.07.12 4:45

$ไม้ขีดไฟ$

"ถ้าเราฝากเงินเข้าบัญชีทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่งเราจะต้องเสียภาษีไหม" การฝากเงินไม่ได้ทำให้เจ้าของกระทู้ต้องเสียภาษีนะครับ แต่เจ้าของกระทู้จะเสียภาษีจากดอกเบี้ยที่คุณได้รับหากว่าได้รับเกิน 20,000 บาท นั่นหมายความว่าคุณจะต้องมีเงินฝากในบัญชีธนาคารจำนวนมากเลยทีเดียว ที่คุณอยากรู้คือเรื่องนี้..ถูกต้องมั้ยครับ

2021.07.18 15:36

วีระพงษ์

ภาษีแบบนี้ ถ้าเป็นชาวบ้าน อย่างเราๆไม่มีจ่ายหลอกครับ เพราะว่ายอกเงินการนำฝากไม่ได้มากมายอะไรครับ เอาเต็มที่ ก็น่าจะแสนต้นๆ ซึ่งถ้าจะเสียภาษีบัญชีเงินฝาก ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ น่าจะมีเงินฝากในบัญชีนั้นๆประมาณ 1ล้านบาท ครับ แต่ถ้าต้องเสียก็ไม่ได้เสียมากมายอะไรหลอกครับ จ่ายๆไปเถอะไม่มีผลกับยอกเงินของเราเท่าไรหลอกครับ

2021.08.10 7:17

สุพัฒนา

ต้องมีดอกเบี้ยจากเงินที่เรา ฝาก 20,000 บาท ตอนนี้ ดูเลยคะ ว่าดอกเบี้ยที่ได้ ประมาณเท่าไร 1.5% เท่านั้นใช่ไหมคะ เรื่องนี้คุณไม่ต้องกังวลว่าจะเสียเลยคะ นอกเสียจากว่าคุณจะมีเงินฝากในบัญชี นี้ เป็นสิบๆล้าน คะ ถึงจะต้องเสียดอกเบี้ยคะ เราเงินในบัญชีหลักกับบัญชี ดรีมแล้ว รวมๆกันยังไม่ถึง 50,000 บาท งั๊นดอกเบี้ยปลอดภัยเลยคะ

2021.09.30 5:56

เสือดำ

เออ..ผมแปลกใจมากที่ทำไมจขกทไม่ถามพนักงานธนาคารตอนที่ไปเปิดบัญชี เพราะเค้าต้องให้รายะเอียดคุณก่อนอยู่แล้ว... ผมไปเปิดบัญชีบางทีผมถามหมดเลยว่ามีบัญชีไหนหักภาษีบ้าง แล้วมีบัญชีไหนบ้างที่ไม่โดน ถ้าโดนต้องฝากเท่าไหร่ อะไรยังงัย??? คือคำถามพวกนี้ถามไว้ก็ไม่เสียหายนะครับ ดีกว่าที่เราเปิดบัญชีไปแล้ว แล้วเราต้องเสียนุ่นนี่นั่น...มันจะทำให้เราเสียเวลานะครับที่จะต้องมานั่งหาคำตอบทีหลัง

2022.01.30 13:21

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

ไม่น่าเชื่อว่ามีบัตรแบบนี้อยู่บนโลก บัตรที่ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมทั้งแรกเข้าและรายปี

TMB so Fast ฟรีค่าธรรมเนียมทั้งแรกเข้าและรายปี เงินเดือน 15,000 บาทก็สมัตรได้ ให้คุณสะสมPoint ได้เร็วขึ้นเพราะใช้จ่ายผ่านบัตรทุก 10 บาทรับ 1คะแนน ได้รับความคุ้มครองประกันอุบัติเหตุจากการเดินทางผู้ถือบัตร และคู่สมรส สูงถึง 6ล้านบาท มีบริการแบ่งจ่ายรายเดือน อัตรา 0% นาน 3เดือน ได้ทุกอย่าง ทุกร้าน ทุกวัน

บัตรเครดิต ทีเอ็มบี โซ ฟาสต์ / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

All (บัตรเครดิต)

บัตรขวัญสุดพิเศษรอคุณอยู่เมื่อสมัครบัตรนี้...!

ใครที่สมัคร TMB so Chill ตั้งแต่วันนี้ถึง 31 ธ.ค.62 มีโปรโมชั่น พิเศษ 3ต่อ 1) รับกระเป๋า BSC Travel Big เมื่อจ่ายผ่านบัตร 5,000 บาท 2) รับบัตรกำนัลห้องพัก1คืนพร้อมอาหารเช้า2คน ที่โรงแรมที่ร่วมรายการ มูลค่า 5,500 บาท เมื่อจ่ายผ่านบัตร50,000 บาท3) รับเครดิตเงินคืน 100 บาทเมื่อสมัครแจ้งยอดทาง E-Mail .

บัตรเครดิต ทีเอ็มบี โซ ชิลล์ / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง เพื่อฝันที่เป็นจริง

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

TMB dream saving ให้ดอกเบี้ยเมื่อไหร่

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

เราสามารถเปลี่ยนจำนวนวงเงิน ที่ให้หักอัตโนมัติจากบัญชีหลักเข้าบัญชี TMB Dream Saving ได้ไหมคะ?

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

บัญชีออมทรัพย์

อยากเปลี่ยนบัญชีผูกคู่ TMB dream saving ต้องทำยังไงครับ

บริการ TMB dream saving ต้องทำงานกับบัญชีออมทรัพย์ยังไง

สามารถเปลี่ยนบัญชีหลักที่เชื่อมกับบัญชี TMB ดรีม เซฟวิ่ง ได้ไหมครับ?

All (สินเชื่อ)

รออนุมัตินานไหมค่ะ

TMB Cash To Go / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เศรษฐกิจ)

เป็นการช่วยเหลือไหมครับในเรื่องน้ำมันภาษี

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

อาชีพฟรีแลนซ์นี้มีการเสียภาษีแบบไหนครับ เนื่องจากมีการเสียภาษีในหลายประเภท แล้วสำหรับอาชีพฟรีแลนซ์แบบผมอยู่ในประเภทไหนครับ

All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),การจัดการเงิน

ใครทราบประกาศ ลดหย่อนส่งเงินประกันสังคม 3 เดือน

All (ประกัน),All (การมีบุตร),All (การจ่ายภาษี)

อยากทราบเรื่องการใช้สิทธิลดหย่อนภาษี กับ สิทธิประกันสังคม ในเรื่องการคลอดบุตรค่ะ

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

การช่วยเหลือผู้ประกอบการการจ้างงานอย่างไรคะ

All (การจ่ายภาษี)

สนใจเรื่องภาษีย้อนหลังค่ะ ทำอย่างไรเราถึงจะไม่โดน..

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี