Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เป็นการช่วยเหลือไหมครับในเรื่องน้ำมันภาษี

ตอนนี้ผมได้ยินข่าวจากทางรัฐบาลว่ามีการลดภาษีน้ำมันเชื้อเพลิงเครื่องบิน จากปกติอยู่ที่ 4.72 บาทต่อลิตร เหลืออยู่ที่ 0.20 ต่อลิตร จนถึงวันที่ 30 กันยายนปี 60 3 เพื่อช่วยบรรเทาค่าใช้จ่ายภาษีของภาคขนส่งในประเทศ ผมก็เลยอยากรู้ว่าเป็นการช่วยเหลือสายการบินจริงๆหรือเปล่าครับเป็นการตอบสนองต่อความช่วยเหลือหรือความต้องการของสายการบินที่ทำการบินไม่ได้อยู่ตอนนี้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ดนัย

จะบอกว่าเป็นการช่วยเหลือก็เป็นการช่วยเหลือนะครับว่ามีการลดค่าภาษีน้ำมันเที่ยวบินลงทำให้ต้นทุนก็ถูกลง แต่เนื่องจากสายการบินในช่วงนี้ไม่มีการให้บริการเท่าที่ควรเพราะเนื่องจากโรคระบาดโคโรน่า แต่ยังต้องมีการกักตุนหรือว่าซื้อน้ำมันเพิ่มเพราะว่าภาษีน้ำมันถูกลงในช่วงนี้ ก็ไม่รู้ว่าจำเป็นต้องมีการเพิ่มค่าใช้จ่ายในการซื้อน้ำมันดังกล่าวเพื่อกักตุนอันนี้จะเป็นเรื่องดีหรือเปล่านะครับ

2020.04.29 14:25

แพรว

เป็นการช่วยเหลือค่ะ แต่ไม่ได้ช่วยเหลือเรานะคะมันแค่ดูเหมือนช่วยเหลือเราเฉยๆค่ะ ที่จริงตรงจุดนี้เขามีขึ้นเพื่อทำการช่วยเหลือการบินมากกว่าค่ะ เพราะการบินบางแห่งแม้จะถูกลดภาษีค่าน้ำมันแล้วแต่ประชาชนที่ขึ้นเครื่องบินก็ไม่ได้รับส่วนลดนะคะ สำหรับบางสายการบินอ่าค่ะ ส่วนใหญ่พวกที่ได้ลดก็จะเป็นผู้ที่เข้าร่วมโครงการที่มีส่วนเกี่ยวข้องกับการบินมากกว่าค่ะ

2020.11.24 12:58

พรกมล

เราว่าเป็นการอุ้มธุรกิจการบินมากกว่าคะในช่วงนี้ ลดภาษีเครื่องบิน แต่มาขึ้นราคาน้ำมันที่พวกเราใช้กัน เอาหลักการบริหารอะไรมาคิดแล้วก็ทำแบบนี้ แบบนี้มันเป็นเหมือนการช่วยเหลือคนแค่กลุ่มเดียวนะคะ แล้วเอาภาระหนี้สินมาให้กับคนกลุ่มใหญ่จ่ายแทน แบบนี้เราว่าอีกไม่นานหลอกคะ เราคนไทยต้องกลับไปเหมือนเมื่อก่อนแน่คะ

2020.12.29 7:23

G.Gee

พอพูดถึงสายการบินก็อยากรู้เหมือนกันว่าต่อไป ธุรกิจนี้จะร่วงหรือจะรอด หลังโควิด เพราะเห็นแอร์โอสเตสแล้วก็นักบินตกงานกันเยอะเลย ต่อจากนี้คนคงจะต้องซื้อเครื่องบินส่วนตัวกันมากขึ้นหรือเปล่านะเพราะกลัวโควิด.... หลายสายการบินต้องปิดตัวลง อยากรู้เหมือนกันว่าสายการบินบ้านเราต่อไปจะเป็นยังงัยนะ... เห็นว่าตอนนี้กำลังล้มลาย...

2021.02.28 0:40

Pim

@G.Gee แต่เราก็ยังเห็นบางสายการบินก็ยังให้บริการอยู่นะ ถึงแม้ว่าสายการบินบ้านเราอาจจะไม่ค่อยมีเยอะสักเท่าไหร่แต่ก็ยังพอมีอยู่ พวกแอร์หรือนักบินเขาก็ต้องปรับตัวนั่นแหละ ต่อให้ไม่ใช่อาชีพนี้ก็ต้องปรับตัวกันทั้งนั้นไม่ว่าจะเป็นพ่อค้าแม่ค้าที่ขายของตามตลาดนัดเดี๋ยวนี้ก็ต้องปรับตัวมาขายออนไลน์กันทั้งนั้นเลย บอกเลยว่า covid ทำเอาเดือดร้อนกันหมด

2021.12.17 11:36

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

คืออยากรู้ค่ะว่าถ้าเราฝากเงินเข้าบัญชีทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่งเราจะต้องเสียภาษีไหมคะ?

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),การจัดการเงิน

ใครทราบประกาศ ลดหย่อนส่งเงินประกันสังคม 3 เดือน

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันของธนาคารออมสินต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

อาชีพฟรีแลนซ์นี้มีการเสียภาษีแบบไหนครับ เนื่องจากมีการเสียภาษีในหลายประเภท แล้วสำหรับอาชีพฟรีแลนซ์แบบผมอยู่ในประเภทไหนครับ

All (อี วอลเล็ต),All (การจ่ายภาษี)

อยากรู้เรื่องภาษี e-wallet ที่ใช้ผ่าน truemoney ค่ะ?

Truemoney / ทรู มันนี่

All (การจ่ายภาษี)

สรรพากรช่วยภาษีไหนบ้างในช่วงโควิด

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี