Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากรู้เรื่องภาษี e-wallet ที่ใช้ผ่าน truemoney ค่ะ?

คือได้ยินมาสักพักว่าตอนนี้รัฐฯจะทำการเริ่มเก็บภาษีกับคนขายของออนไลน์จากบัญชีต่างๆที่เรามี ส่วนตัวไม่ได้ขายของ แต่ก็ซื้อของ สั่งของออนไลน์เยอะอยู่เหมือนกันค่ะ จะซื้ออะไรก็จ่ายผ่าน truemoney ก็เลยสงสัยค่ะว่า เค้าใช้เกณฑ์อะไรแยกว่า เราเป็นแม่ค้าขายของออนไลน์ที่ต้องเสียภาษีหรือเป็นลูกค้าเฉยๆคะ? เพราะบางร้านก็ไม่ได้เปิดบัญชีเป็นร้านค้าอะไรแบบนี้ เป็นบัญชีธรรมดาๆเลยค่ะ อันนี้คือสงสัยค่ะ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Nipon

ช่วงแรกที่กฎหมายออกมาก็ตกใจเหมือนค่ะ 555 เพราะบางคนที่ขายของออนไลน์เป็นอาชีพเสริมก็อาจจะไม่ได้เปิดบัญชีเป็นร้านค้าแบบทางการใช่ไหมคะ แต่กรมสรรพากรเค้ามีเงื่อนไขสำหรับร้านค้าและบุคคลธรรมดาค่ะ สำหรับคนธรรมดาที่เป็นลูกค้าหรืออาจจะค้าขายออนไลน์บ้าง เงื่อนไขมีอยู่ว่า 1.เมื่อมียอดเงินโอน เงินฝาก เข้าทุกบัญชีที่เป็นชื่อของเรา นับเฉพาะขารับที่เป็นเงินเข้านะคะ ตั้งแต่ 3,000 บาทขึ้นไปใน 1 ปี อันนี้คือต้องเสียภาษีแบบร้านค้าออนไลน์ค่ะ 2.เมื่อมียอดเงินฝาก เงินโอน เข้าทุกบัญชีที่เป็นชื่อเรา นับเฉพาะขารับเหมือนกันค่ะ ตั้งแต่ 400 ครั้งขึ้นไปใน 1 ปีและเมื่อเรามียอดเงินรวมกัน นับที่เป็นเงินเข้านะคะ ตั้งแต่ 2,000,000 บาท ต่อปี อันนี้ก็ต้องเสียค่ะ ที่บอกไปเป็นเงื่อนไขที่ต้องเสียภาษีแบบร้านค้าออนไลน์นะคะ แต่ถ้าเรามีเงินเข้าเยอะ แต่จำนวนครั้งที่โอนเข้าไม่ได้ถึง 400 ครั้งต่อปี การเสียภาษีก็จะเป็นอีกแบบนึงไปค่ะ ส่วนใหญ่กรมสรรพากรจะนับขารับหรือเงินที่เข้าบัญชีของเรา ก็เลยถ้าเราใช้จ่ายเยอะ ไม่ต้องกังวลว่าจะถูกเหมารวมด้วยค่ะ

2019.10.03 19:16

Edwina

เดี๋ยวนี้ไม่ว่าจะทำอาชีพอะไรต้องหูไวตาไวด้วยนะครับไม่อย่างนั้นไม่ทันข่าวสา รอย่างเจ้าของคำถามนี่ เป็นแค่ลูกค้าก็ยังกระตือรือร้นอยากรู้ข้อมูลด้วย ดีเลยเหมือนมีสายตรงมาตอบให้เพราะเม้นท์แรกเป็นแม่ค้าขายของออนไลน์คงทราบรายละเอียดดี ตอนนี้สำคัญอยู่ที่อย่าลืมเรื่องการไปยื่นภาษีแล้วละครับ ต้องยื่นให้ตรงเวลาจะได้ไม่เสียค่าปรับ

2020.06.06 13:33

haesooo

เท่าที่รู้คือรัฐบาลดูจากยอดเงินรายได้ที่เข้ามานะคะ คิดว่าทาง truemoney เขาคงให้รัฐตรวจสอบและน่าจะมีวิธีการตรวจสอบของเขา เพราะเพื่อนเราก็ทำเเบบนั้นอยู่คือใช้บัญชีเดียวกับที่เป็นบุคคลเเต่ว่าก็โดนเรียกเก็บภาษีร้านค้าออนไลน์ด้วย ไม่ต้องกลัวเลยค่ะสรรพากรเขายินดีต้อนรับค่ะ 5555 อย่างว่านะคะชีวิตเรามีปัจจัย 5 คือ อาหาร ที่อยู่อาศัย เครื่องนุ่งห่ม ยารักษาโรค เเละภาษี

2020.07.14 7:19

จุ๊บแจง

คือทาง truemoney เขาจะให้ข้อมูลคนที่มีเกณฑ์ตามที่กรมสรรพากรตั้งไว้ เพื่อที่จะรู้ว่าจะต้องเรียกเก็บภาษีจากใครบ้าง แต่ไม่ใช่แค่ แอป truemoney นะค่ะ เป็นทุกสายการเงินค่ะที่เกี่ยวกับ E-payment และธนาคารต่างๆด้วย ส่วนคนซื้อไม่ต้องกังวลภาษีซื้อค่า เราไม่ต้องรับผิดชอบส่วนนั้น ดังนั้นแม่ค้าที่ค้าขายออนไลน์จริงจังควรเช็คด้วยว่าตัวเองต้องจ่ายภาษีไหมในปีนั้นๆ เพราะถ้าไม่เช็คและไม่จ่าย อาจจะโดยภาษีย้อนหลัง ลำบากเลยนะค่ะ

2020.07.29 15:52

ขจรทิพย์

ในตอนนี้มีร้านค้าขายออนไลน์กันเยอะมาก รัฐบาลได้ออกกฏหมายที่มีชื่อว่า ภาษีอีเพย์เมนต์มีผลบังคับใช้โดยกำหนดให้สถาบันการเงินและผู้ให้บริการทางการเงินอีเล็คทรอนิกส์ E - Wallet ต้องรายงานข้อมูลผู้มีบัญชีธุรกรรมให้กับกรมสรรพากรทราบ ชื่อ- นามสกุล เลขประจำตัวบัตรประชาชน เลขที่บัญชีเงินฝากจำนวนครั้งของการฝากหรือการโอนรับเงิน และยอดรวมของการฝากหรือโอนรับเงินเพื่อใช้ในการเก็บข้อมูล เพื่อที่จะได้ดำเนินการเก็บภาษีได้จำนวนที่ถูกต้อง ค่ะ

2020.08.18 7:16

ไวไว..ไวโอลิน🎻🎻

ทุกอาชีพต้องหูไวตาไวในเรื่องของภาษีค่ะ จะมาเป็นพ่อค้าแม่ค้าออนไลน์ต้องรู้เรื่องกฎหมาย E-payment นี้ด้วย ดีว่าตอนนี้เราสามารถเข้าถึงข้อมูลได้ง่ายขึ้น อยากรู้เรื่องอะไรก็สามารถหาได้ตามเว็บไซต์ต่างๆ ซึ่งในอีกมุมนึงก็ทำให้เราไม่สามารถแก้ตัวได้ว่า เราไม่รู้ เจ้าหน้าที่คงจะถามกลับว่า ไม่ไเคยดูข่าวเลยเหรอ?..มีอายนะนั่น

2020.08.29 7:56

sasiศศิ

อยากขายของออนไลน์เหมือนกันนะคะ แต่ไม่รู้จะเริ่มยังไงดี เคยได้ยินข่าวเรื่องการยื่นภาษีของคนขายของออนไลน์ แต่ไม่รู้รายละเอียดเรื่องรายได้ที่ต้องเสียภาษี มาอ่านกระทู้นี้ถึงได้รู้ว่าคนขายของออนไลน์ต้องทำอะไรบ้างเมื่อมีรายได้เข้ามา อยากรุ้ว่าการขายของออนไลน์ช่วงนี้เป็นยังไงบ้าง มีพ่อค้าแม่ค้าเข้ามาคอมเม้นท้์กันบ้างมั้ยคะ

2021.09.27 13:48

วัชภัทร

ผมว่ามันน่าจะมีระบบที่เอาไว้ลงทะเบียน พวกพ่อค้าแม่ค้าที่รับการชำระเงินจาก วอลเล็ทพวกนี้นะครับ เหมือนกับ โครงการคนละครึ่งแหละครับ ที่ คนใช้งานกับคนที่เป็นพ่อค้าแม่ค้า ก็จะมีแอพฯที่ต่างกัน ดังนั้นเรื่องการตาเรื่องของการเก็บภาษีเขาน่าจะตามได้ง่ายถ้ามีระบบที่แยกนะครับ ส่วนเราไม่ต้องกังวลหลอกครับ เราแค่คนใช้งานธรรมดาๆ

2022.01.16 16:40

อัญชรินทร์

กรณีที่เราใช้เอาไว้จ่ายเงินกับการที่เราเอาไว้เก็บเงินจากแอพฯ การสมัครการใช้งานมันต่างกันคะ เขาจะให้เราลงทะเบียนอีกแบบในกรณีที่เราเป็นร้านค้าคะ ในแอพฯพวกที่ขายของจะให้เราสมัครกรณีที่เราเป็นคนขายของในแอพฯของเขาคะ ตอนนี้อย่างที่พี่ๆบอก ขายของแล้วจ่ายเงินแบบนี้ กำลังได้รับความนิยมอย่างมากจริงๆ เพราะคนซื้อเขาได้แต้มในส่วนนี้ด้วย

2022.03.22 3:28

(KanYarat)

เราก็ใช้ทรูมันนี่ วอลเล็ทนะ เอาไว้ซื้อของที่ร้านค้าที่เขารับจ่ายเงินด้วยแอปนี้ เงินที่เข้ามาก็เป็นเงินจากบัญชีธนาคารของเราเอง อันนี้ไม่เกี่ยวกันใช่มั้ยคะ ไม่ได้มีแบบจะต้องเสียภาษีอะไรใช่ปะ เราอ่านจากคอมเมนต์ต่างๆดูแล้วก็ไม่แน่ใจว่าเราเข้าใจถูกหรือเปล่า ตอนนี้ก็ยังต้องจ่ายภาษีเมื่อได้เงินผ่านแอปนี้กันอยู่ใช่มั้ยคะ

2022.04.15 4:42

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (อี วอลเล็ต)

Truemoney Cash back

สำหรับแอฟTrueMoney Wallet ตอนนี้น่าใช้มากๆใครที่ลังเลอยุ่รีบๆนะ เพราะตอนนี้ TrueMoney Wallet สะดวก คุ้มค่า มั่นใจ เมื่อซื้อประกันจ่ายผ่าน ทรูมันนี่ วอลเล็ทเงินคืน (Cash back) 40% จะถูกโอนเข้าบัญชีทรู มันนี่ วอลเล็ต ภายหลังจากการชำระเงินสำเร็จและบริษัทฯได้รับคำยืนยันการรับประกันจากบมจ.กรุงเทพประกันภัย

Truemoney

Truemoney ผูกกับบัตรเครดิตได้

เมื่อผู้ใช้ผูกบัตรเครดิตมาสเตอร์การ์ดกับ True Money Wallet โดยสามารถรับบริการได้ที่ร้าน 7-Eleven และร้านค้าพันธมิตรทรูมันนี่ อาทิ Dairy Queen, TrueCoffee, CP FreshMart, Dunkin’, Chester’s และอื่นๆ ถึง 200,000 จุดทั่วประเทศ การร่วมมือในครั้งนี้ตอกย้ำกลยุทธ์เพื่อพัฒนาระบบชำระเงินดิจิทัล พร้อมสนองตอบนโยบายภาครัฐในการขับเคลื่อนประเทศไทยสู่สังคมไร้เงินสดอย่างเต็มรูปแบบ

Truemoney

Truemoney จ่ายบิลง่ายๆไม่มีค่าธรรมเนียม

แอฟTrueMoney Wallet ใช้งานได้สะดวกแล้วก็สามารถ การจ่ายค่าไฟค่าน้ำ ค่าโทรศัพท์ หรือค่าบัตรเครดิตต่างๆ ที่สามารถจ่ายได้ผ่านแอพด้วยการสแกนบาร์โค้ดได้ฟรีค่าธรรมเนียมทุกบิล สะดวกจริงๆเลย เดีนวยี้เราเคลียบิลของที่บ้านจบได้ไวมาก เมื่อก่อนต้องวิ่งไปจ่ายบิลหลายๆบินแล้วก็ไม่ใช่ไปที่เดียวด้วย กล้าจะจ่ายเสร็จหมดไปเกลือบวัน แต่TrueMoney Wallet ใช้จ่ายบิลที่บ้านได้เลย

Truemoney

All (ธนาคาร),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

Truemoney เติมเงินได้หลายทาง

เมื่อก่อนจะเติมเงินTrueMoney Wallet ทีค่อนข้างลำบากมากเลยเพราะหาที่เติมเงินยากมากเลยทำให้ไม่ค่อยได้ใช้TrueMoney Wallet มากเม่าไร แต่ตอนนี้ TrueMoney Wallet สามารถเติมเงินได้หลายช่องทาง ทั้งบัตรเติมเงิน, โอนผ่านตู้ ATM, ตู้ทรูมันนี่, หรือแม้แต่การผูกบัญชีธนาคาร แล้ว เราเลยกลับมาใช้TrueMoney Wallet อีกครั้ง

Truemoney

Truemoney ผูกกัับบัตรไม่มากถึงสามใบ

ตอนนี้TrueMoney Wallet สามารถผูกกับบัตรเครดิต/เดบิตของธนาคารอะไรก็ได้ ได้แล้วนะครับ ผูกสูงสุดได้ 3 ใบ จากเมื่อก่อนที่จะเป็นแบบเติมเงินอย่างเดียว เดี่ยวนี้อะไรก็ง่ายไปหมดแล้วครับ ยิ่งสามารถผูกได้แบบนี้ เวลาไปไหนเราพกแค่โทรศัพท์ติดตัวไปแค่เครื่องเดียวก็จบแล้วครับ ไม่ต้องคอยมาค้นว่าจะเอาบัตรอะไรจ่ายดี แบบนี้ผมชอบครับ

Truemoney

Truemoney ผูกกับบัตรเครดิด มีCashback

ช่วงนี้ถือว่าเป็นโอกาศที่ดีมากสำหรับคนที่มีบัตรเครดิตในมือเพราะตอนนี้ อาจจะต้องร้องว้าวไปเลยครับ เพราะว่าคนที่มีบัตรเครดิตแล้ใใช้ผูกกับTrueMoney Wallet เขามีโปรโมชั่น Cashback นั้น จัดหนักจัดเต็มมาก! เพราะฉะนั้นใครไม่มี TrueMoney Wallet ต้องไปดาวน์โหลดมาติดสมาร์ทโฟน แล้วผูกบัตรเครดิตไว้เลยนะครับ เร็วๆเข้านะครับเพื่อนๆ โปรโมชั่นนี้ใกล้จะหมดแล้วนะครับ

Truemoney

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

เติมเงินไม่ถึงร้อยได้ไหมครับ

Truemoney / ทรู มันนี่

All (บัตรเครดิต)

ต้องอายุเท่าไหร่หรอค่ะถึงจะทำบัตร True digital card ได้?

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

อยากถอนเงินออกจาก wallet ครับ สามารถทำได้ไม๊ครับ

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต),การจัดการเงิน

ใครใช้ True Money Wallet เเล้วเติมเงินไม่เข้าบ้าง

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (อี วอลเล็ต)

บัตร we card true money wallet หมดอายุแล้วต่อยังไง

เงินในแอป Truemoney wallet โอนซื้อของต่างประเทศได้ไหมคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เศรษฐกิจ)

มาตรการเรื่องภาษีช่วยเหลือผู้ประกอบการโรงแรมอย่างไรคะ

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีหัก ณ ที่จ่าย คืออะไร เเล้วต้องหักยังไง

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

วิธีคำนวณภาษีสำหรับบุคลากรทางการแพทย์

All (เศรษฐกิจ)

เป็นการช่วยเหลือไหมครับในเรื่องน้ำมันภาษี

All (การจ่ายภาษี)

สรรพากรช่วยภาษีไหนบ้างในช่วงโควิด

All (การจ่ายภาษี)

เร่งคืนภาษีประชาชนคืออะไรครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี