Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากมี Credit Scoring ดีๆ ทำต้องอย่างไรค่ะ

ดิฉันอายุ 28 ปีค่ะ อยู่ที่จังหวัดกรุงเทพนี่ล่ะ ส่วนตัวเป็นพนักงานบริษัทแห่งนึงอยู่ ก็ใช้บัตรเครดิตอยู่น่ะค่ะ และก็อยากรู้ว่า ทำอย่างไรจะมีคะแนนเครดิตดีๆ หรือ Credit Scoring น่ะค่ะ ตอนนี้ทางธนาคารก็ไม่ได้แจ้งเตือนอะไร ดิฉันก็อยากให้ตัวเองมีคะแนนเครดิตอยู่ในเกณฑ์ดี ต้องทำอย่างไรหรอค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Pathanin

สิ่งสำคัญคือ ชำระให้ครบและตรงเวลาค่ะ เมื่อต้องชำระยอดบัตรเครดิตแนะนำให้ชำระเต็มจำนวนเลย เพราะนอกจากจะไม่ต้องเสียดอกเบี้ยยิบย่อยแล้ว ก็ยังทำให้ผู้ตรวจเช็กเห็นความสามารถในการบริหารจัดการเงินของเราในแต่ละเดือนค่ะ ยิ่งถ้าชำระสายทุกครั้งหรือค้างชำระก็ถือเป็นเรื่องใหญ่เลยล่ะ เพราะถ้าเราเผลอใช้บัตรเครดิตนี้ไปเรื่อย ๆ ก็อาจจะมีหนี้ค้างโดยไม่รู้ตัวได้อีก

2020.01.24 7:35

Koradol

เราต้องมีความสม่ำเสมอในการ ใช้ และ จ่าย นั่นล่ะค่ะ โลกของการเงิน รายรับรายจ่ายของเราก็จะเป็นตัวสะท้อนพฤติกรรมการใช้เงินที่ธนาคารใช้พิจารณาเวลาอนุมัติสินเชื่อหรือการกู้ด้วย ใครที่มีบัตรเครดิตอยู่ อย่ารอช้า มาเริ่มเก็บคะแนนเครดิตกันเลยดีกว่านะคะ ไม่ยากๆ

2020.01.24 7:35

Nang-Klao

เป็นธรรมดาเนอะ ถ้ามีใครมาขอกู้เงินเรา เราก็ต้องเช็คประวัติเขาหน่อย ไม่ใช่ประวัติส่วนตัวนะประวัติการใช้และชำระเงินน่ะค่ะ ยิ่งไปขอกู้เงินกับธนาคารเขาต้องเช็คละเอียดยิบเลยละ ใครจะอยากเสียเงินฟรีละเนอะ แม้ว่าคุณไม่ได้คิดจะไปกู้เงินกับธนาคารแต่การมีประวัติการใช้จ่ายและการชำระหนี้ที่ดีก็มีผลดีมากกว่าผลเสียแน่นอนค่ะ

2020.04.25 15:38

ภานุพง

นอกจากที่เม้นข้างบนบอกแล้วอีกอย่างที่คุณต้องทำเลยนะครับ คือบริหารการใช้เงินให้ดีครับอย่าใช้มากไปหรือน้อยไปนะครับ เพราะเรื่องพวกนี้มีผลกับการคะแนนด้วยครับ ถึงแม้ว่าคุณจะจ่ายตรงจ่ายทันแต่ถ้าคุยใช้จ่ายมากเกินไปก็จะทำให้ประวัติคุณดูใช้เงินฟุ่มเฟื่อยได้ครับ และเหตุผลนี้และครับที่จะทำให้การกู้เงินของเราได้น้อยลงครับ

2020.10.20 12:14

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

วงเงินอนุมัติและดอกเบี้ยเท่าไร

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

อยากจะขอเพิ่มวงเงินในบัตรสามารถทำได้ไหมครับ แล้วต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด คลาสสิก / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

ห้างแม็คโคร ทำไมไม่รับบัตรเครดิตเจ้าอื่น

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

ฉันอยากทราบเรื่องของการโดนระงับบัตรเครดิตค่ะ

บัตรเครดิต วีซ่า,All (บัตรเครดิต)

เงินเดือน 20000 จะได้วงเงินบัตรเครดิตประมาณเท่าไหร่คะ

บัตรเครดิต อิออน วีซ่า คลาสสิก / อิออน ธนสินทรัพย์

ระงับการใช้บัตรชั่วคราวได้อย่างไร

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ ใช้แล้วไม่ตรงใจ

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

บัตร KTC Dhipaya Insurance Titanium Master Card จ่ายประกันได้เงินคืน

บัตรเครดิต เคทีซี ทิพยประกันภัย แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ ซื้อตั๋วหนัง 1 ใบได้ถึง 2

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า ซิกเนเจอร์ อร่อย ชิลล์ จิบชายามบ่าย

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า ซิกเนเจอร์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,All (บัตรเครดิต)

บัตร UOB Preferred เธอรู้มั้ยได้เครดิตเงินคืนด้วยนะ

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีเฟอร์

บัตรเครดิต วีซ่า

สิทธิพิเศษทั้งบุรุษและสตรีจากบัตร KTC Vejthani Hospital Visa Signature

บัตรเครดิต เคทีซี โรงพยาบาลเวชธานี วีซ่า ซิกเนเจอร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี