Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ฉันอยากช่วยครอบครัวทำอาชีพค้าขายแต่ไม่มีเงินลงทุนพอจะทำอย่างไรดี?

ฉันอายุ20ปี พึ่งเรียนจบมัธยมปลายและฉันออกมาช่วยพ่อแม่ทำอาชีพค้าขาย แต่เนื่องจากว่าเศรษฐกิจแย่มากๆในปัจจุบันเลยอยากถามว่าใครพอมีคำแนะนำอะไรบางคะ? เผื่อจะช่วยให้มีไอเดียดีๆในการลงทุนหรือทำธุระกิจที่รุ่งได้ในปัจจุบันนี้ที่เศรษฐกิจย่ำแย่แบบนี้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

เนาวรัตน์

ฉันคิดว่าคุณอาจลองหาอะไรใหม่ๆในการค้าขายดูก็ได้นะ เพราะว่ายุคสมัยก็ผ่านไปเรื่อยๆสิ่งที่หลายคนสนใจก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆ อย่างเช่น ลองขายของแบบออน์ไลน์ด้วย สิ่งที่คุณกำลังค้าขายอยู่อาจจะโพสลงเพจเฟสบุ๊คในจังหวัดที่คุณอาศัยอยู่นั้นจะเพิ่มคนให้สนใจมากขึ้นและยิ่งถ้าร้านของคุณหรือที่ที่คุณขายเป็นเอกลักษณ์หรือจุดเด่นที่น่าสนใจก็น่าจะพอช่วยได้นะ

2019.08.01 13:5

Ritthirong

ถ้าคุณอยากมีเงินลงทุนธิจกิจโดยไม่ต้องเสียเงินมากก็คงจะต้องพัฒนาจากสิ่งที่คุณมีอยู่แล้วให้ดูดีกว่าเดิม หรือการหาหุ้นส่วนก็เป็นความคิดที่ดีเหมือนกันนะ เพื่อที่จะช่วยคุณ หรือทำอาชีพเสริมหาต้นทุนก่อน เช่นการขายของออนไลน์ Pre-Order เพราะแทบไม่ต้องลงทุนเลยแค่รับ Order จากลูกค้ามาก่อนแล้วค่อยหาสินค้าตัวนั้นส่งให้เขา หรือรายได้เสริมอื่นๆ

2019.08.01 13:6

ป้อง

ตอนนี้ งานหลายอย่าง คอ่นข้างแย่จริงๆครับน้องพี่เองก็ทำงานค้าขายเหมือนพ่อกับแม่น้องเลยครับเข้าใจสภาพการณ์ตอนนี้ครับว่าน้องกำลังกังวลเรื่องต่างๆมากมายครับ พราคิดว่าถ้าน้องคุยกับพ่อแม่ท่านคงไม่ยอมน้องแน่ๆครับที่ท่านส่งให้น้องเรียนอาจอาจให้ครับครัวหลุดจากสภาพแบบนี้ก็ได้ครับ น้องต้องตั้งใจเรียนให้เก่งๆครับ ทำให้ท่านภูมิใจครับ

2020.03.15 14:53

Narongwit

เริ่มจากเล็กๆน้อยๆค่ะ เหมือนกับตอนที่เราไปเดินตลาดนัดแล้วก็สังเกตว่าเพื่อนไม่ค่อยขายอะไรเราก็ขายอันนั้น แต่ในการขายของออนไลน์ขอให้สังเกตว่าผู้คนสนใจในเรื่องอะไรค่ะแล้วเราก็ไปหาแบรนด์หรือว่าหาสิ่งนั้นมาขายที่จะไม่หมดอายุ อยู่ที่จะอยู่ได้นานๆเป็นของกินของใช้แนะนำเป็นของใช้ดีกว่านะคะ เริ่มจากเล็กๆน้อยๆการโปรโมทการทำหน้าเพจ คิดว่าพอมีเรื่องมีประสบการณ์และอะไรอื่นๆจะตามมาค่ะประสบการณ์จะสอนเราค่ะ

2020.04.28 11:58

มานะ

ถ้าอยากจะลงทุนค้าขายโดยที่ไม่ต้องใช้เงินลงทุนเยอะ เราว่าขายของออนไลน์ก็ดีนะคะ มีหลายร้านค้าเลยที่เราสามารถเอาสินค้าของเขาไปโพสขายแล้วก็บวกกำไรต่อได้โดยที่เราไม่จำเป็นต้องสต๊อกสินค้าหรือว่าตุนสินค้าไว้ แค่ช่วงแรกอาจจะต้องขยันหน่อย แต่เราไม่ต้องลงทุนอะไรก่อนเลยค่ะ ของก็ไม่ได้อยู่ที่เราด้วย เพราะลูกค้าสั่งทางโกดังสินค้าก็จะส่งของไปให้ลูกค้าเราเอง

2020.07.13 21:52

นัด

ถ้าจะลงทุนทำอะไรเล็กๆน้อยๆแนะนำเป็นขายสินค้าออนไลน์ผ่านทาง facebook หรือ instagram สิครับ เดี๋ยวนี้มีการสอนให้ขายของทางออนไลน์หลายช่องทางเลย โดยที่เราสามารถเลือกสินค้าที่ผู้คนกำลังนิยมกันอยู่ในช่วงนั้นและไม่จำเป็นต้องมีการกักตุนก็ได้ สามารถที่จะเป็นนายหน้าเพื่อที่จะขายได้ราคาก็ทำได้ครับ โดยที่กำไรขึ้นอยู่กับต้นทุนของสินค้าที่เราได้มาและขายไปนั่นเอง

2020.07.26 9:31

🧸อบเชย🧸

ขยันจริงน้องเอ๊ย พี่เองก็เริ่มทำงานตั้งแต่อายุยังน้อยเหมือนกัน มีคนเข้ามาแนะนำเรื่องการลงทุน เรื่องการค้าขายกันหลายคนแล้วเนอะ พี่ขอแนะนำเป็นเรื่องอื่นนะ น้องเพิ่งเรียนจบมัธยมปลาย ถึงแม้จะต้องช่วยแม่ขายของน้องก็ยังเรียนต่อได้นะคะ มหาวิทยาลัยเปิดก็ได้ไม่ต้องไปเรียนทุกวัน ไปสอบเท่านั้นยังได้เลย เหนื่อยหน่อยแต่คุ้มนะ

2020.08.23 15:33

สวย

ที่บ้านเป็นบ้านสวน หรือมีสวน พื้นที่ที่สามารถเพาะปลูกได้ไหมค่ะ ถ้ามีอยากแนะนำให้ลองทำเกษตรดูค่ะ เพราะเราไม่ต้องไปลงทุนอะไรใหม่ที่มีความเสี่ยงสูง อยากให้คิดถึงสิ่งที่มีแล้วเพิ่มผลประโยชน์จากตรงนั้นค่ะ ทำสวนหรือปลูกผักสวนครัวที่บ้านเป็นการลงทุนไม่สูง แต่ได้ผลผลิต ทำเงินได้ถ้านั้งใจทำจริงๆนะค่ะ เพราะเป็นสิ่งที่ทุกคนกิน มีความต้องการของตลาด ลองดูนะค่ะ สู้ๆค่ะ

2020.08.29 3:56

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เริ่มทำงาน,All (การจ้างงาน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ)

เปิดสำนักงานทนายความทำยังไง

All (อี วอลเล็ต)

อยากสมัครเป็นร้านค้ากับแอป Dolfin wallet แต่ไม่ได้อยู่ในห้างเซ็นทรัลทำได้ไหมคะ? มีค่าสมาชิกรายปีไหม?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยากมีเพื่อนร่วมทำธุรกิจ

All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ปลูกมะนาวขายจะดีไหม?ลงทุนเท่าไหร่?ได้ผลอย่างไร?

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

ผมอยากรู้ว่าการเป็นครูข้าราชการกับครูอิสระแบบไหนดีกว่ากันคับ?

All (การทำธุรกิจ)

ผักชียังเป็นผักที่มีความต้องการของตลาดมากอยู่ไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี