Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เวลาไปเที่ยวต่างประเทศ คุณใช้วิธีรูดบัตรเครดิต หรือ ใช้วิธีแลกเงินไป อย่างไหนคุ้มกว่ากัน แนะนำผมหน่อยครับ

ไหนๆก็ทำงานเหนื่อยมาทั้งปีแล้ว ปลายปีนี้เห็นทีจะต้องเที่ยวหนักๆหน่อย ผมวางแผนเที่ยวต่างประเทศช่วงสิ้นปีนี้ครับ เห็นหลายคนบ่นเรื่องการแลกเงินสกุลต่างประเทศ ปัญหาตรงนี้อยากถามว่า เวลาไปเที่ยวต่างประเทศ คุณใช้วิธีรูดบัตรเครดิต หรือ ใช้วิธีแลกเงินไป อย่างไหนคุ้มกว่ากัน แนะนำผมหน่อยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

อรรถสิทธิ์

ผมรูดด้วยแลกด้วยนะ ถ้าไม่คิดอะไรมาก ก็มาแลกเงินสกุลต่างประเทศที่ธนาคาร แต่ถ้าต้องการแลกเงินจำนวนมากหรือเป็นเงินสกุลที่ไม่เป็นที่นิยม อาจจะต้องแจ้งธนาคารล่วงหน้าเพื่อสำรองเงินให้ บางครั้งก็รูดเอาเพราะกังวลว่าธนาคารจะคิดเรทแพง และถ้าพกเงินบาทจำนวนมากเพื่อไปแลกเงินที่ร้าน ก็จะมีต้นทุนค่าใช้จ่ายในการเดินทางและความปลอดภัยในการพกเงินสดครับ

2020.01.24 7:35

Ubol

เราแลกเงินไปค่ะ เพราะเพื่อนเราเคยคิดว่าแลกเงินสดไปนิดหน่อยก็พอ ที่เหลือเมื่อไปถึงเมืองนอกค่อยใช้บัตรเครดิต ได้คะแนนสะสมไปอีก แต่พอไปเที่ยวกลับมาดูสลิปบัตรเครดิตที่ธนาคารส่งมาเรียกเก็บ กลับเป็นว่าของที่ซื้อมาเมื่อคิดเป็นเงินบาทแล้วรู้สึกแพงกว่าปกติ เพราะการรูดใช้บัตรเครดิต ทางธนาคารจะมีการชาร์จค่าความเสี่ยงจากอัตราแลกเปลี่ยนเงินสกุลต่างประเทศ 2.5% ทำให้หลายครั้งการใช้เงินสดซื้อสินค้าจะถูกกว่าการรูดซื้อด้วยบัตรเครดิตค่ะ

2020.01.24 7:35

วีระชาย

ผมใช้สองวิธีครับแต่ผมจะแลกเงินไปเยอะกว่าครับ เพราะว่าไปหาที่แลกที่บ้านเขาลำบากครับภาษาเราไม่ได้ครับ ส่วนบัตรเครดิตรผมติดไปเวลาที่แฟนช้อปปิ้งครับ เพราะว่าใช้บัตรเครดิต แล้วมักจะได้ส่วนลดจากการซื้อสินค้าเยอะมากครับ แต่ผมไม่กดเงินสดจากบัตรนะครับเพราะว่าค่าธรรมเนียมการกดเงินสดจากบัตรเครดิต แพงเอาเรื่องเลยครับ

2020.03.18 4:59

ประเวช

คิดว่าหลายๆคนคงใช้สองวิธีนะคะ ทั้งแลกเงินไปด้วยเพื่อมีเงินสดติดตัวบ้าง แล้วก็พกบัตรเครดิตด้วยเพื่อรับส่วนลดเมื่อช้อปปิ้ง หรือเพื่อค่าใช้จ่ายในการเดินทางเมื่ออยู่ต่างประเทศ เราเองก็เลือกสองวิธีด้วย แต่จะเลือกแลกเงินไปน้อยๆเอาไว้ฉุกเฉินเท่านั้น ส่วนค่าใช้จ่ายหลักๆเมื่ออยู่ต่างประเทศจะใช้บัตรเครดิตค่ะถึงจะมีการคิดค่าธรรมเนียมแต่เราว่าปลอดภัยมากกว่าการพกเงินสดมากๆติดตัวนะคะ

2020.05.29 17:55

อมาต

สำหรับผมผมชอบรูดบัตรมากกว่า เพราะผมว่ามันประหยัดกว่าเนื่่องจากถ้าเรารูดผ่านบัตรเราจะได้รับส่วนลดด้วย แต่ถึงยังบไงผมก็แนะนำอย่ารูดพร่ำเพรื่อนะครับเดี๋ยวเงินจะหมดเอาได้ครับ555 แต่ถ้าคุณรู้ว่าใช้บัตรแล้วห้ามตัวเองไม่ได้การใช้วิธีแลกเงินอาจจะเหมาะกว่าก็ได้นะครับ ลองคิดดูคำการใช้เงินแบบจะเป็นประโยชน์มากกว่ากัน

2020.10.21 12:11

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันการเดินทางของแอกซ่ามีกี่แบบคะ

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA / แอกซ่าประกันภัย

ประกันการเดินทาง

เดินทางมากกว่า 5 ครั้งภายใน 1 ปีจะเลือกแผน ประกันภัย แบบไหนดี

ประกันภัยเดินทาง Plus-Lite By AXA / แอกซ่าประกันภัย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,ประกันการเดินทาง,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

หาตั๋วเครื่องบินถูกๆ

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต),ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ญี่ปุ้นที่ไหนน่าสนใจ

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต)

ราคาห้องพักในเว็บต่างๆทำไมแพงกว่าเวลาจองกับโรงแรมโดยตรงครับ

ความป่วยไข้

ในสถานการณ์แบบนี้ รถเมล์แอร์กับพัดลมขึนคันไหนดีกว่าคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี