Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผมอยากเป็นนักลงทุนมืออาชีพครับ อยากเข้าใจศักยภาพในการลงุทนของตัวเอง ควรเช็คเรื่องอะไรบ้างครับ

อาชีพหลักผมเป็นครูครับ และอาชีพเสริมคือ เป็นนักลงทุนคนนึงด้วย อยากจะประสบความสำเร็จทั้งสองด้านครับ เลยอยากรู้ว่า นักลงทุนมืออาชีพแบบคุณๆ ทำกันอย่างไร เพื่อทบทวนการลงทุนและวางแผนดี อย่างสม่ำเสมอ แนะนำผมทีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Thitiwut

การลงทุนที่ดี ต้องคำนึงถึงการกระจายการลงทุน ด้วยการกำหนดสัดส่วนเงินที่จะลงทุนในสินทรัพย์ประเภทต่างๆ ที่เลือกไว้แล้วอย่างชัดเจน ซึ่งขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยที่เกี่ยวข้อง ไม่ว่าจะเป็นอายุ สถานภาพทางการเงิน วัตถุประสงค์การลงทุน ระยะเวลาในการลงทุน อาชีพ หน้าที่การงาน ไปจนถึงภาระค่าใช้จ่ายต่างๆครับ และกฎที่สำคัญอีกข้อหนึ่งสำหรับการลงทุน คือ คุณจะต้องมีวินัยในการลงทุนและมีความอดทนที่จะรอคอยผลตอบแทนตามระยะเวลาที่ได้กำหนดไว้ด้วย

2019.08.01 15:9

Sarawut

ต้องคอยติดตามและปรับปรุงผลงานด้วยนะคะ แม้จะได้มีการกำหนดแผนการลงทุนมาเป็นอย่างดี ทั้งในเรื่องของเป้าหมายและระยะเวลา แต่ในระหว่างทาง ควรมีการติดตามอยู่เสมอว่า เงื่อนไขและข้อจำกัดที่คาดการณ์ไว้มีการเปลี่ยนแปลงที่อาจส่งผลกระทบต่อเป้าหมายที่วางไว้หรือไม่ เพื่อให้สามารถปรับพอร์ตการลงทุนให้สอดคล้องกับสถานการณ์เศรษฐกิจได้อย่างทันเวลาและสามารถพิชิตความผันผวนของตลาดได้ค่ะ

2019.08.01 15:10

nattawut

อาชีพคุณครูอย่างคุณ ได้เปรียบคนอื่นตรงที่ต้องเป็นคนขยันศึกษาหาความรู้อยู่ตลอดเวลาเพื่อนำมาถ่ายทอดหรือปรับใช้ในการสอนนักเรียนให้มีความรู้ที่ถูกต้องและมีความรู้เพิ่มขึ้นด้วย ดีครับที่คุณครูให้ความสำคัญกับข้อมูลต่างๆก่อนการลงทุน ค่อยๆคิด ค่อยๆลงทุน คอยติดตามผลเสมอ ปรับพอร์ตเมื่อจำเป็น ผมว่าคุณครูจะต้องประสบความสำเร็จอย่างแน่นอนครับ

2020.03.16 7:57

วีรศักดิ์

คุณเช็กเรื่องเกี่ยวกับสุขภาพของตัวเองด้วยนะครับว่าตัวเองเป็นคนที่รับมือกับความกดดันได้ไหม เพราะว่าการเล่นหุ้นมีผลกระทบต่อสุขภาพของเราด้วยนะครับ ถ้าเรานึกถึงความฝันของตลาดหุ้นแล้วมีขึ้นมีลงเป็นธรรมดา แต่ถ้าการลงทุนของเราทำให้เราจำเป็นต้องเสียเงินหรือเป็นหนี้ หรือไม่คุ้มค่ากับการลงทุนเราจะสามารถรับสภาพดังกล่าวได้ไหม

2020.04.29 5:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการเงิน,หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Grap food ให้ผลตอบแทนอย่างไรดีไหมครับ?

สินเชื่อรถ,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ซื้อรถตู้มาวิ่งรับส่งนักเรียนจะคุ้มไหมครับ

เริ่มทำงาน,เจ้าของธุรกิจ

อยากเป็นผู้บริหารที่ดีควรมีแนวคิดอย่างไรบ้าง?

All (การลงทุน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

งบเท่าไหร่ เปิดร้านเสริมสวยได้

การพัฒนาตนเองและความสัมพันธ์กับคนรอบข้างจำเป็นต่อการทำงานแค่ไหน?

เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน

ก่อนลาออกจากที่เดิม ไปเริ่มที่ใหม่ เราควรเคลียร์อะไรให้เรียบร้อยก่อนบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี