Forum
แก้ไขล่าสุด: 

พร้อมเพย์ปลอดภัยไหม

สวัสดีค่ะตอนนี้ฉันอายุ 50ปีแล้ว ทำงานเป็นข้าราชการที่จังหวัดลำปาง อยากรู้ว่าพร้อมเพย์มีข้อดีคืออะไรก่อนจะปลอดภัยไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Somchai

มีระบบกลางที่มั่นคงใช้เทคโนโลยีที่มีมาตรฐานความปลอดภัยสูงระดับสากล เป็นระบบที่พัฒนาเพิ่มจากระบบโอนเงินที่ใช้อยู่ในปัจจุบันจึงมีความปลอดภัยเทียมเท่าบริการโอนเงินในปัจจุบัน เนื่องจากที่การรักษาความปลอดภัยตลอดเวลาดังนั้นคุณมั่นใจได้ว่าข้อมูลส่วนตัวจะปลอดภัยแน่นอน

2020.01.24 7:35

Ngoen

พร้อมเพย์เป็นระบบที่พัฒนาเพิ่มจากระบบโอนเงินที่ทุกคนใช้อยู่ในปัจจุบันซึ่งมีความปลอดภัยอยู่แล้วดังนั้นระบบพร้อมเพย์ใหม่นี้เทียมเท่าบริการโอนเงินในปัจจุบัน มีระบบกลางของรัฐที่มั่นคงใช้เทคโนโลยีที่มีมาตรฐานความปลอดภัยสูงระดับสากล คุณมั่นใจได้เพราะมีการรักษาความปลอดภับสากล

2020.01.24 7:35

Ekaluck

ที่หลายคนกลัวการทำธุรกรรมทางการเงินผ่านพร้อมเพย์นั้น อาจเพราะต้องมีการระบุเลขบัตรประชาชน หมายเลขโทรศัพท์ของผู้ใช้ ซึ่งคนส่วนใหญ่รู้สึกว่านี่คือข้อมูลส่วนตัว ไม่ควรเปิดเผยให้คนอื่นรู้ง่ายๆ แต่จำได้มั้ยคะ เวลาที่เราไปเปิดบัญชีที่ธนาคาร สมัครงาน ทำอะไรหลายอย่างเลย เค้าก็ขอเลขบัตรประชาชนเราทั้งนั้น ที่จริงการที่มีเลขบัตรประชาชนไม่ได้หมายความว่าเค้าจะเข้าไปดูข้อมูลทั้งหมดของเราได้นะคะ

2020.03.17 15:7

ฐิตวรรณ

จะว่าไปแล้ว พร้อมเพย์มันคือการเอา เบอร์โทร มาแทน หมายเลขบัญชีธนาคารของเรา ก็แค่นั้นเองช่วยให้จำเลขง่าย โอนง่าย ค่าธรรมเนียมถูกขึ้นคะ แถมรัฐก็จ่ายเงินง่ายขึ้น เวลาจะจ่ายเงิน ก็ใช้เลขบัตรประชาชน เพราะมีฐานข้อมูลอยู่แล้ว ไม่ต้องใช้เช็คหรือถามหาเลขบัญชีให้ยุ่งยาก จริงๆแล้วการโอนเงินโดยใช้เบอร์โทร มีมาตั้งนานแล้ว แต่ใช้กันภายในธนาคารเท่านั้นคะ

2020.05.20 13:59

Kanin2521

แน่นอนที่สุดว่า เรื่องข้อดีของพร้อมเพย์ ก็คือ ความสะดวกและรวดเร็วในการโอนและรับเงินครับ ใครจะโอนเงินให้เรา เราก็ได้รับเงินเร็วเพราะการโอนเงินเข้าบัญชีของเรานั้นง่ายมาก เมื่อเราอยากโอนเงินให้ใครก็เร็วมากเช่นกัน แค่มีสัญญาณอินเทอร์เน็ตในโทรศัพท์มือถือก็ทำธุรกรรมได้สบายๆเลยครับ เรื่องความปลอดภัยที่เม้นท์แรกบอกก็น่าสนใจมากครับ

2020.10.10 4:19

Chonchi

ตอนนี้ ดูเหมือนจำเป็นต้องมีพร้อมเพย์กันนะคะ เป็นช่องทางการรับและชำระเงินแบบสะดวกมากค่ะ จะเป็นพ่อค้าแม่ค้าหรือลูกค้าก็สะดวกกันทั้งนั้น คิดว่าเจ้าของกระทู้คงมีพร้อมเพย์เป็นของตัวเองแล้วนะคะตอนนี้ น่าจะใช้คล่องด้วยแล้วล่ะ ใช้แอพพลิเคชั่นของธนาคารทำธุรกรรมต่างๆมันง่ายดีนะ แล้วก็ไม่ได้อันตรายอะไรมากอย่างที่คุณกลัวค่ะ

2021.09.27 16:6

1234

ที่แน่ๆก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะปลอดภัยจากภาษีหรือเปล่า เห็นรัฐบาลมีโครงการเยียวยาโดยโอนเงินเข้าบัญชีพร้อมเพย์….ก็โอเคดูแล้วเหมือนจะปลอดภัยดี……แต่จะปลอดภาษีหรือเปล่านี่ไม่แน่ใจนะ555 ยังไงพ่อค้าแม่ค้าก็ระวังตัวกันให้ดีๆแล้วกัน อีกอย่างเดี๋ยวนี้มีมิจฉาชีพทางโลกไซเบอร์เยอะมากเลยอย่าไปกดรับ SMS ข้อความแปลกๆล่ะ ไม่รับประกันว่าเงินจะหายหรือเปล่านะ

2022.01.13 6:31

วิมลสรากร

สมัครใช้งานเลยคะ ไม่มีอะไรที่ปลอดภัยเท่าพร้อทเพย์แล้วละคะ เราไม่ค่อยได้รับความเสี่ยงหรอกคะ ถ้าเราอยากให้คนอื่นโอนเงินเข้าบัญชีของเราเราไม่ต้องจำหมายเลขธนาคารคะแค่ให้เขาโอนแบบนี้โดยใช้หมายเลขโทรศัพท์ของเราก็เรียบร้อยแล้ว แถมเรายังสามารถเชคชื่อคนที่เราจะโอนให้ได้ด้วย ว่าตรงกับที่เขาบอกไหม ใช้งานง่ายมากคะ

2022.02.27 16:33

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การโอนเงินระหว่างประเทศ

ถ้าจะโอนเงินจากธนาคารต่างประเทศเข้าบัญชีธนาคารออมสินมีอะไรที่เราต้องแจ้งให้ทางต้นทางรู้บ้างคะ?

Savings Account GSB / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ทำไมมีการหักเงินออกจากบัญชี 50 บาทหรอคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีออมทรัพย์

ในกรณีที่บัญชีมีสถานะไม่เคลื่อนไหวควรทำยังไงครับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์

ธนาคารกำหนดให้เปิดบัญชีได้คนละกี่เล่ม

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีสะสมทรัพย์

คนต่างชาติอยากจะเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

All (ธนาคาร)

เด็กอายุกี่ขวบจึงจะเปิดบัญชีธนาคารได้ครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี