Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ซื้อรถใหม่หรือมือสองดี

ช่วงนี้ต้องไปทำงานต่างอำเภอบ่อยขับมอเตอร์ไซค์เกือบจะทุกวัน รวมๆแล้วอาทิตย์หนึ่งน่าจะมากกว่าพันกิโล ก็เลยอยากจะหารถยนต์ใช้สักคัน แต่ลังเลครับว่าจะเลือกมือหนึ่งหรือมือสองดี พี่ๆพอมีข้อแนะนำไหมครับว่าเราจะเลือกแบบไหนดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ชัยพร

ทุกคนย่อมต้องการรถรุ่นที่ดีที่สุด ภาพลักษณ์สวยหรูดูดีที่สุดมาครอบครอง แต่หากกำลังทรัพย์มีจำกัดก็ควรพิจารณาเลือกรุ่นที่มีราคาเหมาะสมกับความสามารถในการผ่อนงวดรถก่อน โดยต้องคำนึงถึงปัจจัยการใช้งานด้วยการกำหนดงบประมาณในการผ่อนรถต้องคำนึงถึงค่าน้ำมันเชื้อเพลิง ค่าบำรุงรักษาและค่าประกันภัยรถยนต์เอาไว้ด้วย

2020.01.24 7:35

Jillian

ราคาของรถยนต์มือสองย่อมต่ำกว่ารถยนต์มือหนึ่งเป็นอย่างมาก ดังนั้นหากพบว่าตนเองมีงบประมาณที่จำกัดก็ควรลองมองหาตัวเลือกอย่างรถมือสองดู เพียงแต่มีหลักในการเลือกรถยนต์มือสองเพื่อให้ได้ของดีมีคุณภาพง่าย ๆตรวจสอบสภาพภายนอกของรถต้องอยู่ในสภาพสมบูรณ์แข็งแรงหากมีร่องรอยชำรุดหรือสีหลุดร่อน อาจแสดงว่ารถยนต์มือสองคันดังกล่าวเคยประสบอุบัติเหตุมาก่อนได้

2020.01.24 7:35

Wanwisa

ถ้าเป็นเรา เราจะดูเงินที่มีอยู่ว่ามีเท่าไหร่ ซื้อสดได้มั้ย(อาจเป็นมือสอง) ถ้าผ่อนจะผ่อนไหวที่กี่บาทต่อเดือน เพราะเงินเดือนก็ตายตัวอยู่แล้ว เราต้องมีค่ากิน ค่าน้ำมันรถ ค่าซ่อมรถ ต้องแบ่งเงินออมไว้ด้วยนะ ถ้าคิดถึงเงินที่มีอยู่กับสภาพการเงินโดยรวมของเราแล้ว เราจะรู้ว่าควรซื้อรถมือสองหรือมือหนึ่งค่ะ เลือกที่เหมาะกับการใช้งานของคุณนะคะ

2020.03.19 5:1

สมลักษณ์

การที่จะซื้อรถยนต์สักคันไม่ว่าจะมือหนึ่งหรือมือสอง คิดถึงแค่ค่าผ่อนรถหรือซื้อรถอย่างเดียวไม่ได้ครับ คุณต้องคิดถึงค่าน้ำมันรถ ค่าซ่อมบำรุงรถด้วยซึ่งมันไม่น้อยเลยนะ คุณลองคำนวณดูละกันว่ารถมือหนึ่งกับรถมือสอง แบบไหนที่กินน้ำมันมากกว่า แบบไหนที่จะมีค่าซ่อมบำรุงมากกว่า สรุปแล้วซื้อรถมือหนึ่งหรือมือสองจะมีค่าใช้จ่ายมากกว่ากัน อย่างไหนจะคุ้มกว่ากันครับ

2020.05.16 15:56

มายอง

ถ้ามีเงินพอซื้อสดใหม่แล้วก็อยากแนะนำให้ซื้อรถใหม่นะคะเพราะว่าซื้อแล้วขับได้เลยส่วนใหญ่แล้วโชว์รูมรถก็จะแถมประกันภัยชั้น 1 ให้ฟรีปีนึง แล้วก็มีรับประกันอะไหล่อะไรแบบนี้ แต่ว่าถ้างบไม่ถึงอยากได้รถยนต์จริงๆ ก็ลองมองหารถมือสองดูก็ได้ค่ะ เดี๋ยวนี้ก็มีรถยนต์มือสองสภาพดีๆให้เลือกเยอะอยู่ เพียงแต่ว่าอย่าเลือกที่ราคาถูกมากนะคะ ไม่งั้นต้องซื้อไปซ่อมไปขับไปค่ะ

2020.07.13 21:57

กาย

ซื้อรถใหม่ไปเลยครับเดี๋ยวนี้มีสินเชื่อให้เราออกรถใหม่แล้วทำการผ่อนชำระนานๆไปเลย เราไม่ต้องมาคอยกังวลเกี่ยวกับค่าซ่อมรถอยู่เพราะถ้าเป็นรถมือสอง ก็จำเป็นต้องคอยดูแลเยอะ แต่ถ้าเป็นรถมือหนึ่งค่าการดูแลก็จะถูกกว่า และการใช้รถใหม่ก็ทำให้เราสะดวกสบายแล้วมีความสุขมากกว่ารถเก่าแน่นอน แต่ต้องดูเกี่ยวกับภาระทางการเงินด้วยนะครับ

2020.07.26 9:48

^^ปลายฟ้า 👩🏽‍🦰

ถ้าเส้นทางการเดินรถเป็นทางราบไม่ได้บุกป่าฝ่าดงซื้อรถเก๋งมือสองสภาพดีก็พอนะคะ หรือชอบรถกระบะก็แล้วแต่ มันอยู่ที่คนขับนี่เนอะ ว่าแต่คุณดูรถมือสองเป็นหรือเปล่า หาคนมาช่วยดูด้วยนะคะเดี๋ยวได้รถไม่ดีเหมือนเสียเงินฟรีๆนะ เงินยิ่งหายากอยู่ด้วย รถคันนึงไม่ใช่ถูกๆ ไหนยังต้องเผื่อเงินสำหรับค่าบำรุงรักษาและค่าซ่อมอีก

2020.08.23 16:2

พลอยใส

อยากขอแนะนำว่าถ้ามีเงินก็ซื้อมือหึ่งไปเลยค่ะ แต่ถ้าไม่มีมากก็ซื้อรถมือสอง แต่ต้องเป็นรถบ้านนะค่ะ รถที่เจ้าของขายเอง เพราะมันก็จะเป็นมือสองจริงๆ ไม่ใช่มือสอง สาม สี่ ห้า ต้องดูรถดีๆค่ะมือสอง แต่ตอนนี้มือสองน่าจะเป็นที่นิยมนะค่ะ เพราะว่าช่วงโควิด หลายคนพยายามขายรถ และบางที่ขายในราคาถูกด้วยทั้งๆที่เพิ่งซื้อมา ยังไงก็ลองมองมือสองก่อนก็ได้ค่ะ ช่วงนี้

2020.08.29 16:45

Leena

มีงบน้อยก็ออกรถป้ายแดงได้นะคะ มีรถหลายรุ่นที่ราคาผ่อนต่อเดือนถูกว่ารถมือสองซะอีกเยอะแยะ ถ้าไม่ได้อยากซื้อรถคันใหญ่อะไรมากมายนะคะ เพียงแค่คุณต้องมีประวัติทางการเงินที่ดีๆหน่อยเดี๋ยวนี้ออกรถป้ายแดงไม่ยากเลย แต่ถ้ามีประวัติเสียก็ยากหน่อยนะคะ แต่ยังไงก็เถอะรถใหม่ป้ายแดงก็ดีกว่าค่ะ ไม่ต้องเสียเงินเพิ่มเรื่องค่าซ่อม

2020.10.06 12:14

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ขับ Grab กับ Food Panda อะไรได้เงินดีกว่า

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

อยากถอนเงินออกจาก wallet ครับ สามารถทำได้ไม๊ครับ

Truemoney / ทรู มันนี่

สินเชื่อรถ,All (การวางแผนการเงืน)

รถBENZ รุ่นA170 AVANTGARDE ดีไหม

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยู่เกาหลี 3 เดือนควรเตรียมเงินไปเท่าไหร่ดีคะ

All (อี วอลเล็ต)

ใช้เบอร์โทรศัพท์ไม่ใช่ค่ายทรู สามารถใช้ true money wallet ได้ไม๊คะ

Truemoney / ทรู มันนี่

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ)

ZAFIRA 2.2 CDX ใช้ดีไหม

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

AirPay มีบัตรแข็งให้ด้วย

AirPay

mPay ไม่ต้องเป็นลูกค้าAIS ก็ทำได้

mPAY คือแอปพลิเคชันสำหรับการทำธุรกรรมบนมือถือแบบครบวงจร สะดวกสบายกับการซื้อสินค้าและบริการต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น การโอนเงิน, ถอนเงิน, เติมเงิน, จ่ายบิล และอื่นๆ อีกมากมาย ซึ่งความสะดวกของ mPAY ก็คือ ไม่จำเป็นต้องเป็นลูกค้าของ AIS ก็สามารถดาวน์โหลดมาใช้งานได้ ครับ เป็นอีกตัวเลือกสำหรับเพื่อนๆครับลองๆหาตัวที่เหมาะกับเพื่อนดูครับ

mPay

AirPay สแกนจ่ายได้เลย

AirPay

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay จ่ายเงินเข้าที่ไหนก็ได้

การเติมเงินเข้า mPay นั้น มีทั้งหมด 3 วิธีด้วยกัน ได้แก่ ผ่านบัญชีธนาคาร, ผ่านตู้ ATM และผ่านบัตร MasterCard ซึ่งวิธีการชำระผ่านบัญชีธนาคารที่ผูกไว้ จะสะดวกต่อการใช้งานมากกว่า โดยรองรับถึง 6 ธนาคารด้วยกันธนาคารกรุงเทพ, ธนาคารไทยพาณิชย์, ธนาคารกสิกรไทย, ธนาคารกรุงศรีอยุธยา, ธนาคารทหารไทย และธนาคาร UOB

mPay

mPay สะดวกทั้งร้านค้าและคนจ่าย

เดี่ยวนี้เราเข้ามาสู่ยุคที่ไม่ต้องใช้เงินสดกันแล้วเหรอครับ ผมคิดว่าอีกหน่อยแบงค์ที่เรามีในกระเป๋าจะกลายเป็นแค่กระดาษธรรมดาแน่นอนครับ (เหมือนยังกะในหนังเลยครับ) เดียวนี้ใครๆก็ใช้mPay เพราะว่า หลายคนเลือกใช้อาจเป็นเรื่องของความปลอดภันแน่ๆ ร้านค้าไม่ต้องเก็บเงินสดไว้ ลูกค้าไม่ต้องถือเงินไว้ ความปลอดภัยดูแลง่าย มีที่มาที่ไปของเงิน

mPay

mPay ใช้แทนเงินสด

สำหรับบริการ mPay ใช้แทนเงินสด จะช่วยอำนวยความสะดวกได้มากเลยครับ โดยส่วนมากแล้วที่ผมใช้mPayคือการบริการแบบเลือกชำระบริการได้ด้วยมือถือ แถมยังใช้บริการได้ตลอด 24 ชั่วโมง ครับ เพราะที่ผมเลือกจ่ายผ่านมือถือคือผมทำงานกลับเข้าบ้านก็ดึกแล้วครับำอเข้าบ้านก็ไม่ยากออกไปไหนแล้ว การเลือกmPayจ่ายจากมือภือประหยัดเวลาดีครับ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี