Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วางแผนหากำไรจากเงินที่มีอยู่

สิ้นเดือนนี้จะได้ปันผลกำไรที่ร่วมลงทุนกับเพื่อนครับ คิดว่าน่าจะได้ประมาณสองแสนกว่า ผมไม่อยากเอาเงินนี้มาใช้ครับอยากไปลงทุนอะไรสักอย่างครับ ผมว่าดีกว่าเอาไปฝากธนาคารครับ แต่ไม่รู้จะเอาไปทำอะไรดี พอมีคำแนะนำดีๆไหมครับเผื่อผมจะได้เอาไปทำตามครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุจินดา

ถ้าน้องสนใจที่จะเริ่มวางแผนให้ดีว่าจะเป็นนักลงทุนแนวเก็งกำไร หรือจะถือยาว แต่ถ้าเล่นหุ้นไม่เป็น ไม่มีเวลาศึกษา การที่หันไปมอง กองทุนรวม ให้ผู้เชี่ยวชาญบริหารจัดการให้โดยเน้นไปที่กองทุนที่ลงทุนในหุ้น ก็เป็นอีกทางเลือกที่น่าสนใจแต่การลงทุนแบบนี้น่าจะเสี่ยงพอสมควรครับ

2020.01.24 7:35

Sanun

สำหรับผู้ลงทุนที่มีเงินลงทุนไม่เยอะ แม้จะลงทุนเฉพาะในตราสารหนี้ แต่ก็มีความเสี่ยงและผลตอบแทนต่างกัน ขึ้นอยู่กับแต่ละกองทุนจะมีกระจายความเสี่ยง ลงทุนในพันธบัตรรัฐบาล พันธบัตรรัฐวิสาหกิจ หุ้นกู้เอกชน รวมถึงเงินฝาก ตั๋วเงินคลัง ตั๋วแลกเงิน ตั๋วสัญญาใช้เงิน

2020.01.24 7:35

ประภาส

ถ้าน้องอยากจะลงทุนก็เอาออกมาแค่ส่วนนึงไม่ต้องเยอะ อีกส่วนนึงก็เก็บไว้ในธานคารฝากประจำกินดอกเบี้ย ช่วงนี้ถ้าอยากลงทุนก็ลองมองหาดูว่าอยากลงทุนเกี่ยวกับธุรกิจอะไร แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องขึ้นอยู่กับความชอบและความถนัดและความรู้ของเราด้วยนะ ไม่ใช่แค่จะมีเงินเเล้วจะไปรอด ถ้าน้องอยากจะลงทุนต้องลองศึกษาหาข้อมูลเองค่ะ

2020.05.16 9:15

กัลย์กมล

ไม่อยากใช้เงิน แต่การเอาเงินไปลงทุนก็เป็นการใช้เงินด้วยเหมือนกันนะคะ ถ้าไม่อยากใช้จริงๆเราว่า เอาไปฝากธนาคารไว้ก่อนจะดีกว่าคะ ยิ่งช่วงนี้ยิ่งเสี่ยงคะ ที่จะเอาเงินที่มีไปลงทุนคะ หลายคนที่เป็นนักลงทุนบอกกันเยอะมากคะ ว่าปีนี้เป็นช่วงขาลงสำหรับการลงทุน ไม่ว่าจะลงทุนอะไรก็ตามช่วงนี้เขาบอกว่าให้เอาไว้ก่อนดีที่สุดคะ

2020.10.28 14:7

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

วิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของฉัน

เป็นวิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของพวกเขาเพราะพวกเขาไม่มีความรู้การลงทุนอะไร

บัญชีออมทรัพย์

จะใช้อะไรทำธุรกรรมนะคะ

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

จุดเด่นของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของ SCB คืออะไร

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (การจ่ายภาษี)

มีเงินเก็บในบัญชีเยอะจะเสียภาษีเยอะด้วยไหม?

มีเงื่อนไขอะไรที่อาจจะทำให้เราถูกปิดบัญชีครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต),บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

อยากจะไปเปิดบัญชีกับธนาคารกรุงเทพต้องใช้เอกสารอะไร? แล้วก็ขั้นต่ำเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ เมื่อสมัครจะได้รับดอกเบี้ยทุกเดือน โดยดอกเบี้ยนั้นจะคิดค่าดอกเบี้ยทุกวัน อัตราดอกเบี้ยสูงสุดอยู่ที่ 1.60% ต่อปี สามารถถอนได้ 2 ครั้งต่อเดือนโดยไม่เสียค่าธรรมเนียมโดยไม่จำกัดจำนวนเงินในการถอน เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 500 บาท ถ้าหากจะปิดบัญชีต้องปิดที่สาขาเจ้าของบัญชีเท่านั้น

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

บัญชีออมทรัพย์,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

บริหารเงินกับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Citibank

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Citibank เมื่อสมัครบัญชีนี้สามารถเปิดบัญชีเงินบาทเป็นสกุลเงินได้หลากหลายถึง 9 สกุลเงินเลยทีเดียว และดอกเบี้ยนั้นคำนวณดอกเบี้ยของยอดเงินฝากคงเหลือในบัญชีเป็นรายวัน และนอกจากนี้ค่าธรรมเนียมในการถอนเงินสดจากตู้ ไม่ว่าจะธนาคารไหนก็ยังฟรีอีกด้วยทั้งในและนอกประเทศ เมื่อใช้ citicard ก็รับฟรีค่าธรรมเนียมรายปีไปเลย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ citibank

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้นค่ะ และทางธนาคารนั้นจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายนและธันวาคม นอกจากนี้ยังสามารถฝากถอนได้ทุกวันไม่จำกัดจำนวนครั้ง ถ้าเรายิ่งฝากเงินเยอะเราก็จะได้รับดอกเบี้ยมากเพราะว่าทางธนาคารนั้นจะคิดดอกเบี้ยให้เราทุกๆวัน เมื่อรู้แบบนี้มาเปิดบัญชีนี้เยอะๆนะคะ ของเขาดีจริง

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),ประกันภัยรถยนต์,ประกันมอเตอร์ไซค์,All (ประกัน)

อุ่นใจทุกครั้งเมื่อเปิดบัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี