Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ให้บ้านถูกยึดดีไหม

ตอนนี้กำลังคิดว่าจะให้ธนาคารยึดบ้านไปเลยจะดีไหมเพราะไม่สามารถส่งต่อได้แล้ว เนื่องจากช่วงนี้มีหนี้สินอื่นๆที่เพิ่มเข้ามาอีก เราเลยอยากปรึกษาว่าบ้านเราส่งมาได้ปีกว่าๆเราจะให้ยึดไปเลยดีไหมเพราะเมื่อเทียบกับภาระที่ต้องส่งไม่ไหวจริงๆ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Werawat

ปล่อยบ้านถูกยึดจะมี “ผลเสีย” อะไรบ้าง - อย่างเเรก ถ้าผิดนัดชำระ/ขาดส่ง 3 เดือน ที่เเน่ๆ ดอกเบี้ยจะปรับขึ้นสูงสุดตามสัญญาเกือบๆ 20% - อย่างที่ 2 ติดประวัติค้างชำระ/เครดิตเสีย ทีนี้แหละจะไปขอสินเชื่อกับแบงก์ไหนก็เริ่มยากแล้ว - อย่างที่ 3 เมื่อดอกเบี้ยปรับขึ้น หนี้ก็จะสูงตามไปด้วย ถึงคราวถูกแบงก์ฟ้องอีก - อย่างที่ 4 แบงก์ก็จะเอาบ้านของเราไปขายทอดตลาด

2020.01.24 7:35

นพดล

ลองดููวิธีนี้ครับ าจะให้จบแบบสวย ๆ รีบขายเองครับ ถ้าขายไม่พอชำระหนี้ก็ต้องเจรจากับธนาคารดู แต่คิดว่าไม่น่าจะมาก เพราะตอนนี้อสังหาราคาขึ้น อาจมีกำไรเหลือติดกระเป๋าด้วยซ้ำ แต่ถ้ารอธนาคารยึด ประมูลขายทอดตลาด ส่วนใหญ่ได้ราคาไม่สูง หนี้ส่วนเกินเหลือเยอะ

2020.01.24 7:35

สุจินดา

เห็นด้วยครับ ไปขอคุยกับทางธนาคารที่เรากู้เงินซื้อบ้านเลยคะว่าอยากคืนบ้านคะ เพราะเราส่งมาแค่ปีเดียวเองเราว่าเขาคงไม่ว่าอะไรมากคะ แถมปีเดรยวเราว่าถือว่าเราเสียเงินไปกับการเช่าบ้านดีกว่าคะอย่าคิดว่านี่เป็นบ้านเราเลยคะ รอจังหวะแล้วโอกาสที่เหมาะสมอีกครั้งคะแล้วค่อยว่ากันใหม่คะ หลังฝนตกอากาศย่อมสวยงามเสมอนะคะ

2020.05.21 3:31

ฮัดเช้ย!

สรุปว่าเจ้าของกระทู้ผ่อนบ้านต่อหรือปล่อยถูกยึดไปครับ? ตัดสินใจยากนะเพราะใครๆก็อยากมีบ้านเป็นของตัวเอง แต่ระยะเวลาในการผ่อนบ้านมันก็นานหลายปี ถ้าหากดูแล้วไม่ไหวจริงๆก็อาจต้องปล่อยไปก่อน น่าเสียดายเงินที่ส่งไปเหมือนกัน ต้องคิดให้รอบคอบก่อนตัดสินใจแหละ ผมว่าเจ้าของกระทู้คงคิดดีแล้ว ให้กำลังใจทุกการตัดสินใจครับ

2020.10.20 13:7

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (หนี้สิน)

ศาลสั่งอายัดทรัพย์แต่ไม่มีทรัพย์สินทำได้ไหม

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),สินเชื่อรถ,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

รถหลุดจำนำ

All (หนี้สิน)

มีหนี้สินแล้วครอบครัวทะเลากันทำไงดี

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อส่วนบุคคลใช้อะไรได้บ้าง

ทุกวันนี้สินเชื่อออกมาเยอะเหลือเกิน โดยส่วนตัวแล้วก็มีหนี้อยู่พอสมควร อยากถามว่าเราจะเลือกสินเชื่ออะไรดีที่เหมาะกับเรา เงินเดือนเหลือสิ้นเดือนก็ไม่มากค่ะเลยกังวลว่ากู้มาแล้วจะส่งไหวไหมขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

อายุความการฟ้องของบัตรเครดิตกี่ปีครับ

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

ถ้าแม่เป็นหนี้ เราต้องใช้คืนไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี