อยากได้วิธีใช้เก่งยังไง ก็ยังเก็บเงินอยู่ มีเคล็ดลับกันบ้างไหมค่ะ

ตอนนี้เราทำงานออฟฟิศค่ะ ธรรมดาของสาวออฟฟิศต้องแต่งตัวนิดนึง ทำให้เดือนๆนึงหมดไปกับค่าเสื้อผ้า กระเป๋า และรองเท้าบ้าง ค่ากาแฟและขนมหวาน/ผลไม้ดองก็หลายอยู่ 555 เข้าประเด็นคือ เป็นคนเก็บเงินไม่ค่อยอยู่ ทำยังไงถึงจะเก็บอยู่ค่ะ ใครเจอสถานการณ์เดียวกับเราบ้างแล้วมีวิธียังไงกันบ้างเอ่ยเข้ามาตอบหน่อยสิค่ะ ขอบคุณจ้ะ

• เราเคยใช้วิธี สมมติว่า สิ้นเดือนเรามียอดคงเหลือในบัญชีอยู่ 1,530 บาท ให้ย้ายเงินส่วนนี้ไปใส่บัญชีเงินออม อาจจะถอนออกเป็นเลขกลม ๆ เช่น 1,500 บาท ไปเก็บออมไว้ พอขึ้นเดือนใหม่ เงินเดือนเข้ามาอีก 15,000 บาท + ของเก่าคงค้าง 30 บาท รวมเป็น 15,030 บาทเพื่อใช้จ่ายในเดือนนั้น ๆ แล้วเราก็กลับไปใช้เทคนิคตั้งแต่ข้อที่ 1 ไล่ลงมาใหม่ ถือเป็นการบังคับตัวเองให้ใช้จ่ายด้วยวงเงินที่จำกัดเท่า ๆ กันในแต่ละเดือน และลดการใช้จ่ายสุรุ่ยสุร่ายลงได้ด้วยจ้า

no name

0 likes

• เพื่อนเราใช้วิธีหักดิบ เงินเดือน 15,000 ให้กันเงินไว้ 1,500 (คิดเป็น 10% จากเงินเดือน) จากนั้น เงินเหลือเท่าไหร่ ค่อยหักลบหนี้สิน และรายจ่ายคงที่ในแต่ละเดือน เช่น ค่าเช่าบ้าน ค่าโทรศัพท์ แล้วจึงเหลือเป็นค่าใช้จ่ายประจำวัน วิธีนี้อาจจะฟังดูโหดร้ายไปสักนิด แต่เชื่อเถอะว่าจะมีเงินเก็บที่แน่นอนในทุก ๆ เดือน อย่างน้อย ๆ ก็ได้เดือนละ 1,500 บาท ตกปีหนึ่งก็ได้มา 18,000 บาทแล้วนะ จะยิ้มได้ง่ายๆล่ะลองดู

no name

0 likes