Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากทราบข้อดีและข้อเสีย

พี่ๆครับ ผมรบกวนเวลาขอพี่ๆนิดหนึ่งนะครับ พอดีว่า ที่บ้านผม แม่เขาบ่านว่าอยากทำบัตรเครดิตครับ แม่เลยใช้ให้ผมลองๆหาข้อมูลดูครับว่าบัตรตัวไหนดีที่สุดครับ ผมเองก็ไม่เคยทำบัตรเครดิตครับ แต่ที่นึกออกในหัวตอนนี้คือ บัตรเครดิตซิตี้ รีวอร์ด ครับ ผมเลยอยากรบกวนพี่ๆหน่อยครับช่วยอธิบายข้อดีและข้อเสียของบัตรเครดิตซิตี้ รีวอร์ด ให้ฟังหน่อยครับ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Jett

ขออธิบายแบบนี้นะครับ ข้อดี เป็นบัตรที่ให้คะแนนสะสมสูงสุดในตระกูลซิตี้ เหมาะสำหรับทุกการใช้จ่ายไม่ว่าจะเป็น ร้านอาหาร โรงแรม ห้างสรรพสินค้า เติมน้ำมัน ตั๋วเครื่องบิน หรือช๊อปปิ้ง ออนไลน์ บัตรเครดิตซิตี้รีวอร์ดให้คะแนนะสมสูงสุดถึง 7 เท่า ข้อเสีย การเลือกบัตรเครดิตที่เหมาะสมกับไลฟ์สไตล์คุณอาจตอบโจทย์ได้มากกว่า เพราะบัตรเครดิตซิตี้รีวอร์ด เป็นบัตรที่ให้สิทธิพิเศษแบบเท่าๆกันในทุกๆด้าน จึงเหมาะกับผู้ใช้งานทั่วไป

2019.10.07 21:46

วิริยะ

ต้องถามว่า แม่คุณเป็นคนที่ชอบช้อปปิ้ง ไหมครับ ถ้าคำตอบคือใช่บัตรใบนี้ก็เหมาะกับแม่คุณมากๆแล้วครับ มันเป็นบัตรเครดิตที่เหมาะสำหรับคนที่ชอบช้อปปิ้งเเพราะใช้จ่ายที่ห้างแล้วเราได้รับเงินคืน แถมยังได้คะแนนสะสมถึง5เท่าเมื่อใช้จ่ายผ่านบัตร citi Rewards ในหมวดร้านอาหาร ,ท่องเที่ยว ถ้าใช่จ่ายผ่านบัตรนี้ในเดือนเกิดจะได้รับคะแนนพิ่มถึง7เท่า ด้วยนะครับ

2020.06.17 14:15

แจ้งวัฒนะ

ถ้าคุณแม่ชอบไปซื้อของที่ห้างบ่อยๆก็แนะนำให้ทำตัวนี้เหมือนกันนะครับเพราะจะได้แต้มเยอะ แถมได้แต้มแล้วก็เอาไปแลกของรางวัลได้ด้วย และค่าธรรมเนียมก็สามารถเวฟได้อีก แต่ถ้าคุณแม่ มาสายรักสวยรักงามผมแนะนำไปบัตรเครดิตuob lady platinum หรือ job lady solitaire ครับสองบัตรนี้เขาให้สิทธิประโยชน์เกี่ยวกับคุณผู้หญิงโดยเฉพาะ

2020.09.24 14:37

Star***

แม่คุณอยากทำบัตรเครดิตเหรอคะ บัตรเครดิตมันมีเยอะมากเลยนะ ตอนนี้สมัครไปหรือยัง จะใช้บัตรเครดิตอย่างเกิดประโยชน์ที่สุด ต้องเลือกบัตรเครดิตที่คุณแม่จะเอาไปใช้งานได้จริงๆ เริ่มจากดูว่าคุณแม่ชอบไปซื้อของที่ไหนหรือชอบใช้บริการที่ใดเป็นพิเศษ จากนั้น หาข้อมูลบัตรเครดิตหลายๆใบ เลือกให้ตรงกับการใช้งานของคุณแม่คุณค่ะ

2020.09.28 5:39

Bowie

ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีใครใช้ Citibank กันแล้วนะเดี๋ยวนี้ เพราะว่าโปรโมชั่นมันไม่หลากหลาย เหมือนกับบัตรตัวอื่นๆหรือไม่ก็พวกบัตรกรุงศรี บางครั้งเวลาที่ไปซื้อของในห้าง Citibank จะไม่ค่อยเข้าร่วมโปรโมชั่นผ่อน 0% เท่าไหร่ โดยส่วนตัวไม่ค่อยอยากแนะนำนะคะ แต่ก็ขึ้นอยู่กับการใช้งานของจขกทด้วยค่ะถ้าต้องการที่จะสะสมแต้มตัวนี้ก็ตอบโจทย์

2021.06.22 15:29

จริยาวดี

ไม่ทราบว่าแม่ได้ทำบัตรเครดิตไปหรือยัง ถ้าเกิดว่ายังตัดสินใจไม่ได้ เรามีคำแนะนำในการเลิกบัตรพวกนี้คะ จากที่เราใช้งาน เราจะเลือกบัตรที่ใช้งานได้หลากหลาย เช่น บัตรเครดิตบา ตัว ถ้ามีกดเงินสดออกมาได้ ก็ต้องเชคเรื่องของค่าธรรมเนียมแล้วก็ดอกเบี้ยที่ราต้องจ่าย อ่อ แล้วที่ต้องดูอีกอย่างคืเรื่องของการจ่ายคืนแบบขั้นต่ำ ดูว่าอันไหนที่เราชอบแล้วค่อยว่ากัน

2021.08.13 5:31

Jen_ny

@วิริยะ เห็นด้วยค่ะ ตามชื่อก็พูดถึง reward ก็คือการสะสมคะแนน คือพอดีว่าเราเองก็ใช้บัตรเครดิตใบนี้ค่ะ ถ้าสมมุติไปใช้จ่ายตามร้านค้าที่ร่วมรายการ ก็จะได้คะแนนสะสมเยอะมากเป็นพิเศษ แล้วก็เหมือนที่คุณบอกค่ะเหมาะกับคนที่ไปซื้อของไปช้อปปิ้งบ่อยๆ ตามห้างใหญ่ๆ หรือไปกินอาหารที่ห้างตามร้านที่ร่วมรายการ ก็จะได้คะแนนสะสมเยอะๆเอาไปแลกของรางวัลหลายอย่าง

2021.09.25 11:41

DJ

มันก็ขึ้นอยู่กับว่าบัตรเครดิตที่คุณใช้อยู่เนี่ยมันเป็นสิ่งที่ตอบโจทย์คุณหรือเปล่าถึงจะรู้ว่าดีหรือไม่ดีนะ ถ้าคุณชอบแบบสะสมแต้มก็เหมาะกับคุณอยู่แล้วข้อเสียปกติแล้วมันก็อยู่ที่ว่าคุณต้องเสียค่าธรรมเนียมประมาณเท่าไหร่อะไรประมาณนี้ ถ้าคุณไม่ค่อยได้ใช้แล้วคุณต้องเสียค่าธรรมเนียมเยอะมาก แบบนี้ก็อาจจะเป็นข้อเสียของใครบางคนก็ได้นะ

2022.01.23 16:20

-จิม-

มีคนเข้าบอกทั้งข้อดีและข้อเสียของบัตรเครดิตซิตี้ รีวอร์ดให้กับเจ้าของกระทู้ไปแล้ว คุณแม่ว่ายังไงบ้างครับ ได้ไปสมัครบัตรเครดิตนี้มาใช้มั้ย ผมว่า นอกจากดูเรื่องข้อดีและข้อเสียของบัตรเครดิตแล้ว ควรดูว่าสิทธิประโยชน์หลักของบัตรเครดิตใบนั้นตรงกับการใช้งานของคุณแม่หรือเปล่า ไม่งั้น สมัครมาแล้วไม่ได้ใช้ ก็น่าเสียดายครับ

2022.04.17 14:32

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร Citi Reward Cards บัตรที่ให้คะแนนแม้จะแค่กินข้าวนอกบ้าน

สำหรับคนที่ชอบสะสมคะแนน บัตรนี้เหมาะมากเพราะคุณจะได้คะแนนสะสมถึง5เท่าเมื่อใช้จ่ายผ่านบัตร citi Rewards ในหมวดร้านอาหาร ,ท่องเที่ยว ถ้าใช่จ่ายผ่านบัตรนี้ในเดือนเกิดจะได้รับคะแนนพิ่มถึง7เท่า และเมื่อเติมน้ำมันที่ปั๊มเชลล์800บาทต่อสลิปเชลล์ได้รับเครดิตคืน2%. เขาแจกคะแนนมากจริงๆ ใช้จ่ายทุก25บาทรับ1คะแนน.

บัตรเครดิตซิตี้ รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตซิตี้ รีวอร์ด มีโปรแกรมแบ่งชำระ

มีนะแบ่งชำระ 0% ของบัตรเครดิตซิตี้รีวอร์ด เราก็ใช้อยู่ ส่วนใหญ่จะใช้ที่เกี่ยวกับสุขภาพ เพราะว่าค่าใช้จ่ายบางครั้งมันก็สูงเหมือนกัน เลยเลือกผ่อนชำระนาน 10 เดือน ใช้ได้ที่โรงพยาบาลหรือศูนย์การรักษาเกือบ 200 แห่งนะ เป็นส่วนลดก็มี 30-60% อย่างเช่น โปรแกรมตรวตจสุขภาพ ค่าห้องผู้ป่วย ค่ารถพยาบาลฉุกเฉินซึ่งบางที่ให้ใช้ได้ฟรี1ครั้งด้วย เกี่ยวกับการทำฟันก็มีนะคะ

บัตรเครดิตซิตี้ รีวอร์ด

บัตรเครดิตซิตี้ รีวอร์ด ทำสปาก็แบ่งชำระได้

เรื่องการแบ่งชำระผ่านบัตรเครดิตซิตี้ รีวอร์ด เหรอคะ ของพี่จะใช้เป็นส่วนลดบ้างหรือแบ่งชำระบ้างที่ Clarins Skin Spa ค่ะ มีเป็นส่วนลดการซื้อบริการทำทรีทเมนท์ 30% แต่มีอย่างอื่นด้วยนะ ถ้าจะแบ่งชำระก็เลือกได้ 4 , 6 หรือสูงสุด 10 เดือน และใช้ที่ King Power ได้ด้วยสำหรับยอดใช้จ่าย 10,000 บาทขึ้นไป/เซลล์สลิป คุณต้องเช็คดูก่อนนะว่าหมดโปรโมชั่นหรือยัง หรือไม่แน่อาจจะมีอย่างอื่นเพิ่มมาก็ได้

บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตซิตี้ รีวอร์ด เหมาะซื้อของออนไลน์

เรืองที่ซื้อของออนไลน์ผ่านบัตรเครดิตซิตี้ รีวอร์ด แล้วได้คะแนนเยอะ มันก็จริงอยู่นะ ก็ปกติน่ะ 25 บาท ได้ 1 คะแนนสะสมซิตี้ รีวอร์ด ถูกปะ แต่บัตรเครดิตซิตี้ รีวอร์ด ได้คะแนนเพิ่ม 5 เท่า ถ้าเกิดซื้อของผ่าน Lazada,Shopee และ Rabbit LINE Pay ก็จะเป็น 25 บาท ได้ 5 คะแนน ประมาณนี้ ถ้าซื้อในเดือนเกิดนี่ ได้เพิ่มเป็น 7เท่านะ ถ้าซื้อออนไลน์บ่อยก็คุ้ม แต่ถ้าไม่ ตัวใครตัวมันครับ

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน

บัตรเครดิตซิตี้ รีวอร์ด มีรถก็มีเงินคืน

เครดิตเงินคืนจากบัตรเครดิตซิตี้ รีวอร์ด ก็มีค่ะ แต่พูดแล้วปวดใจ เพราะไม่ค่อยได้ใช้หรอกสิทธิประโยชน์นี้ ก็ดิฉันไม่มีรถนี่ ก็เลยหันไปหาสิทธิอื่นๆแทนพอได้ใช้หลายอย่างอยู่ อ้าว! มัวแต่บ่นเกือบลืมบอก บัตรฯนี้ให้เครดิตเงินคืน 2% เมื่อเติมน้ำมันที่ปั๊มเชลล์ทุกสาขาทั่วประเทศ ครบทุก 800 บาท/เซลล์สลิปค่ะ ดีนะใช้ได้ทุกสาขา บางบัตรฯใช้ได้แค่บางสาขาเท่านั้น ถ้าคุณมีรถกันก็ดีเลย

All (บัตรเครดิต),ประกันการเดินทาง

บัตรเครดิตซิตี้ รีวอร์ด มีประกันตอนเดินทาง

สิทธิประโยชน์อื่นๆที่ได้บัตรเครดิตซิตี้ รีวอร์ด นอกจากช้อปปิ้งเก็บคะแนน เราก็นึกถึงประกันอุบัติเหตุระหว่างการเดินทางค่ะ วงเงินสูงสุด 7,000,000 บาท ต้องชำระค่าโดยสารผ่านบัตรฯก่อนนะถึงจะได้รับความคุ้มครอง ถ้าเที่ยวบินหรือกระเป๋าเดินทางล่าช้า วงเงินชดเชยสูงสุด 7,000 บาท แต่ถ้ากระเป๋าเดินทางสูญหาย วงเงินชดเชยสูงสุด 24,500 บาท ครอบคลุมทั้งของทั้งคนค่า

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,All (สินเชื่อ)

สามารถสมัครสินเชื่อใจดี ITTP ได้ที่ไหนบ้าง

บัตรเครดิตซิตี้ รีวอร์ด / ไอทีทีพี

บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,All (บัตรเครดิต)

คะแนนสะสม citi thank you rewards แลกอะไรได้บ้าง?

บัตรเครดิตซิตี้ รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

เอกสารที่ต้องใช้ประกอบสมัครบัตรเครดิตของชาวต่างชาติมีอะไรบ้าง

บัตรเครดิตซิตี้ รีวอร์ดกดเงินสดได้ไหมครับ

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

ทำไมได้วงเงินน้อยจัง

อยากเพิ่มวงเงินบัญชีซิตี้เรดดี้เครดิตทำอย่างไร

สินเชื่อบัตรกดเงินสดซิตี้ เรดดี้เครดิต / ธนาคารซิตี้แบงก์

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (เกษียณอายุ),เงินบำนาญ

ข้าราชการรับเงินบำนาญสามารถทำบัตรเครดิตได้มั้ยคะ

วงเงินอนุมัติและดอกเบี้ยเท่าไร

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

อายุเท่าไหร่ถึงจะสมัครบัตรหลักได้

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

ฉันอยากทราบเรื่องของการโดนระงับบัตรเครดิตค่ะ

รายได้ขั้นต่ำของการสมัครบัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์

แต้มบัตรเครดิตกี่บาทต่อ 1 คะแนน

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ มีสิ เติมน้ำมันให้ตังค์คืน

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ ใช้แล้วไม่ตรงใจ

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต วีซ่า,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร KTC Vejthani Hospital Visa Signature มีบริการดีด้วยนะเธอ

บัตรเครดิต เคทีซี โรงพยาบาลเวชธานี วีซ่า ซิกเนเจอร์

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า ซิกเนเจอร์ อร่อย ชิลล์ จิบชายามบ่าย

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า ซิกเนเจอร์

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิต เคทีซี ราชวิทยาลัยแพทย์ออร์โธปิดิกส์แห่งประเทศไทย แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด ใช้ต่างประเทศก็ได้

บัตรเครดิต เคทีซี ราชวิทยลัยแพทย์ออร์โธปิดิกส์แห่งประเทศไทย แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ ฟรี!หลายค่าธรรมเนียม

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี