Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าคนที่มีโรคประจำตัวอยู่แล้ว สามารถทำประกันชีวิตโครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) ได้ไหมครับ

ต้องยอมรับก่อนเลยครับว่า กว่าจะคิดได้ก็สายไปแล้วครับ ตอนแรกเราไม่ค่อยได้ให้ความสำคัญเรื่องการทำประกันชีวิตหรือสุขภาพให้กับพ่อหรือแม่เลยครับ แต่พักหลังๆเราเห็นว่าหลายคนเลือกซื้อประกันให้กับพ่อและแม่ของเขา เราเลยคิดว่าเป็นเรื่องที่น่าทำ แต่ปัญหาคือพ่อเรามีปัญหาสุขภาพอยู่แล้ว แบบนี้เรายังจะทำประกันชีวิตหรือประกันสุขให้ท่านได้ไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Hay Day

ผมว่ามีโอกาสทำได้นะครับเพราะในเงื่อนไขของการทำประกันตัวนี้เขาบอกว่าไม่ต้องตอบคำถามหรือตรวจสุขภาพเลย เราความคุ้มครองของเขาก็ชัดเจนก็คือคุ้มครองในกรณีที่เจ็บป่วยด้วย แต่ไม่ได้คุ้มครองถ้าป่วยโรคร้ายแรง ตอนนี้ก็ขึ้นอยู่กับว่าคุณพ่อของคุณ เคยเจ็บป่วยด้วยโรคอะไร ถ้าเป็นโรคธรรมดาทั่วไป ก็ไม่น่าเป็นห่วงแต่ถ้าเป็นโรคร้ายแรงควรทำประกันสุขภาพควบคู่กันไปครับ

2020.11.07 10:55

ไก่ฟ้า

ถึงไม่ต้องตรวจไม่ต้องตอบคำถามสุขภาพแต่เราก็ต้องบอกอยู่ดีว่าเราเป็นโรคอะไรหรือป่าวไม่ใช่หรอคะเม้นท์แรก แล้วที่เจ้าของกระทู้ถามว่า เป็นโรคประจำตัวอยู่แล้วทำประกันได้ไหมอันนี้อยากให้ลองทำดูก่อนค่ะพร้อมบอกว่าเรามีโรคประจำตัวอะไรอยู่เดี๋ยวบริษัทประกันจะพิจารณาเองว่าทำได้ไหม บางครั้งคนที่เป็นโรคประจำตัวเขาก็อนุมัติให้ผ่านนะแต่ว่าเบี้ยประกันจะเพิ่มขึ้นมาหน่อยค่ะ

2020.12.19 9:4

Big_eye

มีปัญหาสุขภาพอยู่แล้วก็สามารถทำประกันนี้ได้นะคะ เพราะการจ่ายเบี้ยประกันและรูปแบบของประกันตัวนี้เป็นการจ่ายไปคุ้มครองไป ไม่ได้มีกำหนดว่าจะต้องสิ้นสุดการจ่ายเบี้ยประกันเมื่อไหร่ ต้องจ่ายไปเรื่อยๆถ้ายังอยากได้รับความคุ้มครองอยู่ แล้วส่วนมากผู้สูงอายุเองก็มักจะมีโรคประจำตัวหรือปัญหาสุขภาพอยู่แล้ว ในเมื่อประกันชีวิตนี้เหมาะกับผู้สูงอายุ ก็น่าจะไม่มีปัญหาสำหรับคนที่เจ็บป่วยอยู่แล้วนะคะ สามารถทำได้

2021.01.15 9:38

รานี่

@hay day แต่เงื่อนไขที่บอกว่าไม่ต้องตอบคำถามหรือตรวจสุขภาพเลยมันมีเงื่อนไขรายละเอียดเยอะกว่านั้นนะคะอย่างเช่นถ้าโลกที่เรารู้ว่าตัวเองเป็นอยู่ก่อนแล้วเนี่ยแล้วทำประกันตัวนี้เราอาจจะไม่ได้รับความคุ้มครองก็ได้ก็ถือว่าเราเป็นก่อนเพราะยังไงทางบริษัทประกันก็จะได้ข้อมูลจากโรงพยาบาลอยู่ดีค่ะนอกเสียจากว่าคนที่ไม่เคยไปตรวจสุขภาพอะไรเลยแบบนี้ก็ว่าไปอ่ะ

2021.03.14 15:16

มายด์

@รานี่ ในกรณีหรือสถานการณ์แบบที่คุณยกตัวอย่างมาก็เป็นเรื่องจริงนะคะ ถ้าสมมุติว่าเพิ่งจะทำประกันนี้ไปได้แค่ปี 2 ปีแล้วเจ็บป่วยเป็นโรคร้าย ถึงกับเสียชีวิต ก่อนที่จะได้เงินชดเชยเคลมประกันมีบริษัทประกันเขาก็จะตรวจเช็คก่อนว่า เคยมีประวัติการรักษาโรคนี้ไหม เพราะถ้าเคยมีประวัติการรักษาโรคนี้มาก่อนก่อนที่จะซื้อประกันไม่นาน ก็มีโอกาสที่ประกันจะไม่จ่ายเงินชดเชยให้นะคะ

2021.06.10 7:40

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตแบบโครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) เกี่ยวข้องยังไงกับ แบบ90/90 ของผู้สูงอายุ

โครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

อยากทราบว่า ประกันชีวิตของโครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ)เขามีโรคอะไรบ้างไหมที่ไม่คุ้มครอง

โครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต,ความป่วยไข้

โครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) ถ้าเสียชีวิตจาก โควิด-19 ยังจะได้รับเงินชดเชยตามที่ระบุไว้ไหม

ประกันชีวิต

ซื้อประกันชีวิตให้กับพ่อแม่ แต่ตอนนี้จ่ายไม่ได้แล้วเนื่องจากสภาพการเงินไม่ค่อยดี จะทำยังไงดี เสียดายที่ทำไป

All (ประกัน)

ประกันโครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) ไม่ได้ตรวจสุขภาพตอนที่ทำ แต่ถ้าทำไปแล้ว มีปัญหาสุขภาพ เป็นอะไรไหมครับ

มีปัญหาเรื่องการจ่ายค่าเบี้ยประกันในช่วงนี้ พอที่จะหักเงินชดเชยที่เราจะได้รับจากการคุ้มครองไปจ่ายแทนได้ไหม

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี