Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีปัญหาเรื่องการจ่ายค่าเบี้ยประกันในช่วงนี้ พอที่จะหักเงินชดเชยที่เราจะได้รับจากการคุ้มครองไปจ่ายแทนได้ไหม

ตอนนี้คิดว่าหลายบ้านที่ทำประกันให้กับ พ่อแม่คงเจอเรื่องคล้ายๆกัน คือไม่สามารถจ่ายได้ในช่วงนี้ เราเองก็เป็นแบบนั้นด้วยคะ เราเลยอยากทราบคะว่า ถ้าเรามีปัญหาเรื่องการจ่ายค่าเบี้ยประกันในช่วงนี้ ทางประกันพอที่จะหักเงินชดเชยที่เราจะได้รับจากการคุ้มครองไปจ่ายแทนได้ไหม หรือมีโครงการพักจ่ายค่าเบี้ยประกันบ้างไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Post Man

วิธีที่คุณถามมาไม่ค่อยมีใครทำกันนะครับ แล้วผมคิดว่าไม่น่าจะทำได้ด้วย มันมีวิธีอื่นที่สามารถทำได้สำหรับคนที่จ่ายเบี้ยประกันไม่ไหวแล้ว จะขาดใจตายอยู่แล้วอะไรแบบนั้นล่ะครับ คุณอาจจะลองขอขยายเวลาหรือว่าลดค่าเบี้ยประกันลงก็ได้ครับอย่างน้อยเราก็ยังได้ความคุ้มครองอยู่ แม้จะน้อยลง แต่ก็ยังจ่ายเบี้ยต่อเนื่อง อย่างน้อยเราจะได้รับประโยชน์ความคุ้มครองในตอนสุดท้าย ทำให้ไม่ต้องเสียดายมากเกินไป

2020.11.07 10:57

ไก่ฟ้า

เราก็ไม่เคยได้ยินว่าหักจากเงินชดเชยแล้วมาจ่ายค่าเบี้ยประกันได้นะ ถ้าช่วงนี้มีปัญหาเรื่องการส่งเงินเราว่าลองขอเปลี่ยนจากการส่งเงินก้อนโตทีเดียวเป็นการส่งเงินทุกๆ3เดือน 6เดือน หรือทุกๆเดือนดีไหม ทำแบบนี้เราว่าไม่ต้องรวบรวมเงินให้ได้เยอะๆแล้วมาส่ง แค่พอถึงเดือนก็ส่งตามจำนวนที่ตกลงกันไว้ค่ะ แต่ยังไงคุณลองปรึกษากับตัวแทนประกันก่อนก็ได้นะเผื่อว่าสามารถหักเงินชดเชยที่ได้รับจากการคุ้มครองไปจ่ายเบี้ยประกันได้ค่ะ

2020.12.19 13:8

Big_eye

ไม่ต้องพูดถึงการทำประกันให้กับพ่อแม่หรือคนในครอบครัวหรอกค่ะ แม้แต่ประกันชีวิตของตัวเอง ก็ยังจ่ายเบี้ยประกันไม่ค่อยไหวเลย เมื่อคนเราเจอปัญหาแบบนี้แต่ละคนก็จัดการไปคนละวิธีนะคะขึ้นอยู่กับว่าบริษัทประกันนั้นเขาแนะนำให้คุณจัดการวิธีไหนและกรมธรรม์ประกันชีวิตที่คุณซื้อสามารถจัดการในกรณีที่จ่ายเบี้ยประกันต่อไม่ไหวแบบไหนได้บ้าง

2021.01.15 9:39

Yusuru

@Post Man เห็นด้วยนะครับที่จะใช้วิธีลดค่าใช้จ่ายหรือลดเบี้ยประกันพีจ่ายไม่ไหวแล้วเผื่อช่วยคุณขยายเวลาหรือต่อการที่มีประกันตัวหนึ่งไว้น่าจะจริงครับที่ไม่ได้รับการคุ้มครองสูงแต่ว่าคุณยังจะได้เครดิตในการจ่ายอย่างเช่นคุณเหมาะกับคนขายประกันตรงตรงว่าคุณจ่ายไม่ไหวเพราะอะไรเกิดอะไรขึ้นก็เค้าจะไว้ใจแล้วก็อยากจะช่วยคุณมากกว่าไม่จ่ายถึงเบี้ยวก็ที่จริงดูไม่ค่อยดีที่ไปขอลด แต่ว่าดีกว่าไม่บอกนะครับ

2021.03.15 15:13

มายด์

@ไก่ฟ้า @Post Man จริงด้วยค่ะไม่เคยได้ยินเหมือนกันน่าจะไม่มีวิธีแบบนี้เนาะ มีก็แต่ว่าขอกู้เงินกรมธรรม์ประกัน อันนี้เคยได้ยินอยู่ค่ะแต่ก็ไม่รู้รายละเอียดนะว่าจะต้องทำยังไงเพราะว่าไม่เคยที่จะทำขั้นตอนนี้เหมือนกัน เราเองก็มีประกันชีวิตมีบางช่วงเหมือนกันที่ชำระเบี้ยไม่ไหว ที่เคยทำก็มีแค่ขอเลื่อนหรือขยายระยะเวลาการชำระหนี้ออกไปก่อน

2021.06.10 7:43

Tor

@มายด์ ใช่นะครับผมก็เคยใช้วิธีนี้ ตอนนั้นจ่ายเบี้ยประกันไม่ค่อยไหวก็เลยขอเลื่อนไปก่อน แต่วิธีนี้ก็อาจจะใช้ไม่ได้กับทุกๆคนนะครับ ต้องเป็นคนที่มั่นใจว่า เมื่อขอเลื่อนเวลาแล้วสามารถที่จะจ่ายเบี้ยประกันได้อีกครั้งตามเวลาที่ขอเลื่อนไป แต่ถ้ายังไม่มั่นใจในสถานการณ์การเงินก็อาจจะต้องใช้วิธีอื่นแทน วิธีอื่นมีก็มีหลายแบบนะครับลองถามบริษัทประกันดูได้

2021.09.11 13:41

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตแบบโครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) เกี่ยวข้องยังไงกับ แบบ90/90 ของผู้สูงอายุ

โครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

อยากทราบว่า ประกันชีวิตของโครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ)เขามีโรคอะไรบ้างไหมที่ไม่คุ้มครอง

โครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต,ความป่วยไข้

โครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) ถ้าเสียชีวิตจาก โควิด-19 ยังจะได้รับเงินชดเชยตามที่ระบุไว้ไหม

ประกันชีวิต

ถ้าคนที่มีโรคประจำตัวอยู่แล้ว สามารถทำประกันชีวิตโครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) ได้ไหมครับ

ประกันชีวิต

ซื้อประกันชีวิตให้กับพ่อแม่ แต่ตอนนี้จ่ายไม่ได้แล้วเนื่องจากสภาพการเงินไม่ค่อยดี จะทำยังไงดี เสียดายที่ทำไป

All (ประกัน)

ประกันโครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) ไม่ได้ตรวจสุขภาพตอนที่ทำ แต่ถ้าทำไปแล้ว มีปัญหาสุขภาพ เป็นอะไรไหมครับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี