Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันโครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) ไม่ได้ตรวจสุขภาพตอนที่ทำ แต่ถ้าทำไปแล้ว มีปัญหาสุขภาพ เป็นอะไรไหมครับ

ได้ยินมาว่าประกันชีวิตของ โครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) ถ้าเราทำให้กับผู้สูงอายุ ไม่จำเป็นที่จะต้องตรวจสุขภาพ อันนี้ดีมากเลยครับ แต่ที่ผมสงสัยคือ เวลาที่เราทำประกันตัวนี้ ช่วงปีแรกพ่อเราแข็งแรงดีมากแต่พอทำเสร็จไม่นาน พ่อป่วย แบบนี้ทางประกัน เขาจะทำยังไงบ้างครับ จะคุ้มครองต่อหรือว่าจะยกเลิกประกันของเราเลบ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

The Crown

ไม่มีปัญหาครับ แทนที่จะมีปัญหาและการจะช่วยดูแลค่าใช้จ่ายเรื่องค่ารักษาพยาบาล ในกรณีที่เจ็บป่วยเสียด้วยซ้ำ ถ้าคุณลองอ่านเงื่อนไขดีๆเขาคุ้มครองอุบัติเหตุละเรื่องสุขภาพด้วยนะครับไม่ใช่แค่ มีความคุ้มครองหรือมีเงินให้ในกรณีเสียชีวิตเท่านั้น ผมว่าประกันนี้ครบทุกอย่างเลย ใช้ลดหย่อนภาษีก็ได้เจ็บป่วยก็มีค่ารักษาจ่ายให้ มีเงินชดเชยให้ด้วยนะครับเมื่อต้องนอนโรงพยาบาล

2020.11.06 12:40

ยิน

เห็นในข้อมูลบอกว่า เมื่อเป็นโรคร้ายหลังจากที่ทำประกันประกันไปแล้ว ทางบริษัทจะไม่สามารถใช้สิทธิ์บอกเลิกล้างสัญญาได้ครับ แต่ความคุ้มครองจะเป็นไปตามเงื่อนไขและข้อยกเว้นที่ระบุในกรมธรรม์ เพราะฉะนั้นคุณก็ไม่น่าจะต้องห่วงอะไรนะ แต่ว่านะครับในความรู้สึกของผมอะผมว่าถ้าเกิดเราเป็นโรคร้ายหลังทำประกันไปแล้ว ทางบริษัทจะไม่คุ้มครองเรา เพราะเขาจะอ้างว่าเราไม่บอกเขาตั้งแต่ทีแรกที่ทำประกัน ไม่รู้นะอันนี้เป็นความรู้สึกของผมแต่ในความเป็นจริงอาจคนละเรื่องเลยก็ได้ 😂

2020.12.15 7:47

Milo

ถ้าเกิดพ่อของคุณป่วยหลังจากทำประกันนี้ ก็เตรียมรับความคุ้มครองได้เลยครับเพราะว่าประกันนี้ขอคุ้มครองสุขภาพด้วย แต่ก็ต้องป่วยหลังจากอยู่ในระยะเวลาที่เริ่มคุ้มครองนะครับผมไม่แน่ใจว่ากี่วันส่วนมากมักจะ 30 วันหลังจากทำประกันแล้วถึงจะมีผลคุ้มครองประกันนี้ไม่แน่ใจครับหวังว่าพ่อคุณจะป่วยหลังจากนั้นนะครับ เพราะถ้าป่วยก่อนถึงวันที่เขาเริ่มคุ้มครองก็แย่เลย

2021.01.14 7:13

Dako

@Milo เอาจริงๆที่ทำประกันให้คุณพ่อคุณแม่ไปก็ไม่มีใครอยากให้คุณพ่อคุณแม่ป่วยเป็นโรคหนึ่งในความคุ้มครองหรอคะไม่มีใครอยากจะทำให้เป็นแบบนั้นแต่ทำไว้ก็ดีกว่าเพราะว่าค่ารักษาในโรงพยาบาลเดี๋ยวนี้มันแพงจริงๆถ้าทำประกันไว้อย่างน้อยก็มีเงินช่วยเหลือจะได้มั่นใจว่าพ่อกับแม่จะได้รับความคุ้มครองที่ดีที่สุดจริงๆ แต่อีกเรื่องที่ต้องดูก็ค่าเบี้ยประกันต่อปีนี้แหละค่ะ

2021.03.08 15:4

นาว

@The Crown ใช่ไหมพี่ก็คิดเหมือนกันว่าไม่น่าจะมีปัญหาในเรื่องของการจ่ายค่ารักษาพยาบาลปกตินะแต่ที่พี่ก็คือมีคุ้มครองอุบัติเหตุกับคุ้มครองสุขภาพด้วยหรอแค่คิดว่ามีคุ้มครองอุบัติเหตุด้วยนี้ก็คุ้มแล้วนะประกันหลายตัวให้คุ้มครองสุขภาพแต่ว่าไม่ได้คุ้มครองอุบัติเหตุแต่ว่าถ้ามีทั้งสองแล้วก็มีกรณีเสียชีวิตด้วยคิดว่านี้คุ้มเลย

2021.04.21 15:43

Nana

@The Crown ใช่ไหมพี่ก็คิดเหมือนกันว่าไม่น่าจะมีปัญหาในเรื่องของการจ่ายค่ารักษาพยาบาลปกตินะแต่ที่พี่ก็คือมีคุ้มครองอุบัติเหตุกับคุ้มครองสุขภาพด้วยหรอแค่คิดว่ามีคุ้มครองอุบัติเหตุด้วยนี้ก็คุ้มแล้วนะประกันหลายตัวให้คุ้มครองสุขภาพแต่ว่าไม่ได้คุ้มครองอุบัติเหตุแต่ว่าถ้ามีทั้งสองแล้วก็มีกรณีเสียชีวิตด้วยคิดว่านี้คุ้มเลย

2021.04.23 17:2

Min

@ยิน ก็อย่างที่คุณบอกไปว่าประกันจะคุ้มครองถ้าหลังจากทำประกันแล้วตรวจพบว่าป่วย แต่ในเรื่องที่ว่าประกันจะคุ้มครองไหมก็อยู่ที่ระยะเวลากับประวัติการรักษาค่ะ ก็คือประกันสุขภาพอย่างปกติเขาจะมีระยะเวลาว่าหลังจากทำประกันกี่วันถึงจะคุ้มครอง ถ้าเกิดเจ็บป่วยหลังจากครบกำหนดระยะเวลาที่เงื่อนไขบอกมาประกันก็จะคุ้มครองให้ค่ะ แต่ถ้าเกิดเจ็บป่วยก่อนหน้านั้นก็คงจะอดได้ความคุ้มครอง

2021.04.27 8:5

Yong-=

ปกติเวลาที่ทำประกันชีวิตหรือประกันสุขภาพ ทางบริษัทประกันจะมีระยะเวลาการรอคอยนี่ครับ หากพ้นช่วงระยะเวลารอคอยนั้นแล้ว ผู้เอาประกันภัยจะได้รับความคุ้มครองตามที่กรมธรรม์ได้ระบุเอาไว้ อย่างไรก็ตาม ขอให้คุณพ่อเจ้าของกระทู้สุขภาพแข็งแรง ไม่มีความเจ็บป่วยร้ายแรงอะไร ประกันชีวิตที่ทำไว้ก็ดีแล้ว มีไว้แค่อุ่นใจก็พอครับ

2021.05.12 15:0

Piraya79

ไม่รู้ว่าจขกทเคยอ่านข่าวเกี่ยวกับประกันผู้สูงอายุเช่นเมืองไทยวัยเก๋าบ้างรึเปล่า ตอนนี้ข่าวออกมาบอกหลายคนเลยว่าไม่สามารถเคลมได้เพราะเนื่องจากว่าไม่มีการให้ตรวจสุขภาพก่อนทำ ดังนั้นเมื่อผู้สูงอายุเกิดป่วยหลังจากทำ บริษัทนี้ก็จะอ้างทันทีว่าผู้สูงอายุปกปิดข้อมูลก่อนทำประกัน ก็เลยไม่สามารถเคลมได้.... โดนกันถ้วนหน้าเลยค่ะ....

2021.05.27 14:5

ปัน

@Piraya79 มีข่าวแบบนี้ด้วยหรอคะไม่รู้เลย แต่มันก็เป็นสิทธิ์ของบริษัทประกันเขานะสมมุติว่าทำประกันตัวนี้ไปได้ไม่นานยังไม่ถึง 1 ปี หรือเพียงแค่ 1 ปีเราเกิดป่วยเป็นโรคร้ายขึ้นมา พอจะเข้ารับการรักษา แล้วต้องการจะเคลมประกันบริษัทประกันเขาก็ฉลาดนะเขาสามารถเช็คได้ว่าผู้ป่วยคนนี้เคยเข้ารับการรักษาโรคนี้แล้วหรือยัง ถ้ามีประวัติแล้วก็แสดงว่าป่วยมาก่อนที่จะทำประกันตัวนี้ ก็มีโอกาสที่จะเคลมไม่ได้เหมือนกันนะ

2021.06.09 16:1

ท้าเล

ก็ถ้าเลยเวลา ที่ประกันกำหนดไว้แล้วว่าเป็นระยะเวลารอคอย ก็คงจะได้รับความคุ้มครองตามเงื่อนไขไปนั่นแหละครับ แต่ถ้าเกิดป่วยในช่วงที่อยู่ในระยะเวลารอคอย อันนี้ก็จะไม่ได้รับความคุ้มครองไปตามระเบียบ ระยะรอคอยก็ส่วนมากประมาณ 1 เดือนนะครับหลังจากทำประกัน ถ้าป่วยภายใน 1 เดือนหลังจากทำประกัน บริษัทประกันส่วนมากจะไม่คุ้มครองเพราะถือว่าอาจจะป่วยมาก่อนหน้านั้นแล้ว

2021.07.12 9:35

Khun-nai

@ท้าเล กำลังจะบอกแบบนั้นเหมือนกันเลยค่ะ ขอประกันที่มีความคุ้มครองเรื่องค่ารักษาด้วยเนี่ยส่วนมากก็จะ มีระยะเวลารอคอย แต่ไม่แน่ใจนะว่า โครงการเมืองไทยวัยเก๋าในเขาจะคุ้มครองเรื่องโรคร้ายด้วยหรือเปล่า เท่าที่อ่านเงื่อนไขแล้วจำได้เขาคุ้มครองค่ารักษาเกี่ยวกับการบาดเจ็บหรืออุบัติเหตุไม่ใช่หรอคะ? คือกันประกันชีวิตที่มีความคุ้มครองเรื่องนี้ แต่เรื่องเจ็บป่วยโรคร้ายอันนี้ไม่แน่ใจ

2021.09.09 12:42

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตแบบโครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) เกี่ยวข้องยังไงกับ แบบ90/90 ของผู้สูงอายุ

โครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

อยากทราบว่า ประกันชีวิตของโครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ)เขามีโรคอะไรบ้างไหมที่ไม่คุ้มครอง

โครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต,ความป่วยไข้

โครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) ถ้าเสียชีวิตจาก โควิด-19 ยังจะได้รับเงินชดเชยตามที่ระบุไว้ไหม

ประกันชีวิต

ถ้าคนที่มีโรคประจำตัวอยู่แล้ว สามารถทำประกันชีวิตโครงการเมืองไทยวัยเก๋า คุ้มทั่วไทย (เพื่อผู้สูงอายุ) ได้ไหมครับ

ประกันชีวิต

ซื้อประกันชีวิตให้กับพ่อแม่ แต่ตอนนี้จ่ายไม่ได้แล้วเนื่องจากสภาพการเงินไม่ค่อยดี จะทำยังไงดี เสียดายที่ทำไป

มีปัญหาเรื่องการจ่ายค่าเบี้ยประกันในช่วงนี้ พอที่จะหักเงินชดเชยที่เราจะได้รับจากการคุ้มครองไปจ่ายแทนได้ไหม

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี