Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ความสามารถพิเศษที่เรามีนำมาประกอบอาชีพได้จะดีใช่มั้ยคะ?

หนูอายุ 23 ปีเรียนอยู่ทีมหาลัยแห่งหนึ่งในกรุงเทพฯแต่เป็นคนขอนแก่นค่ะชอบกีฬาวอลเลย์มากค่ะและตอนนี้ก็เป็นนักกีฬาวอลเลย์ของมหาวิทยาลัยด้วยอยากยึดเอากีฬาวอลเลย์บอลเป็นอาชีพหลักของเรา หนูสามารถยึดเอากีฬาวอลเลย์บอลเป็นอาชีพได้มั้ยค่ะ และรายได้จากกีฬาชนิดนี้เป็นอย่างไรค่ะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Alisa

ต้องถามตัวเองให้แน่ใจนะครับว่าเราอยากเป็นนักวอลเลย์เพราะอยากได้เงินหรือว่าเรารักกีฬานี้จริงจริงเพราะเรื่องนี้สำคัญครับ ถ้าเรารักกีฬาชนิดนี้จริงจริงหนูจะมีความพยายาม และทำทุกอย่างเพื่อมันได้ เช่นการซ้อมหนัก มีระเบียบ อยู่พร้อมในตารางฝึกซ้อมในขณะที่บางครั้งอาจต้องกรับตารางการเรียน ของเราด้วยซึ่งทางมหาวิทยาลัยคงเข้าใจเรื่องนี้ดีฉะนั้นถ้าหนูรักกีฬาชนิดนี้จริงหนูก็จะสามารถยึดเอากีฬาวอลเลย์เป็นอาชีพได้ และอนาคตเรื่องนี้คงอยู่ไม่ไกลครับถ้าเราพัฒนาการเล่นของเราให้โดดเด่น

2019.08.01 18:0

อมร

รายได้จากการเล่นวอลเลย์บอลก็ถือว่าค่อนข้างดีนะครับเมื่อไหร่ก็ตามเมื่อมีเรามีโอกาสได้เล่นระดับสโมสรก็อาจเริ่มมีเบี้ยเลี้ยงในการซ้อมแต่ละครั้งและอาจได้รับทุนเรียนต่อมหาวิทยาลัยหรืออาจได้รับเงินเดือนประจำจากสโมสรด้วยก็ประมาณหนึ่งหมื่นบาทขึ้นครับแต่ถ้าเราเป็นนักวอลเลย์บอลที่เก่งโดดเด่นรูปร่างน่าตาดี ก็อาจมีงานโฆษณาเข้ามาไว กว่าที่คิด. ซึ่งพอถึงตรงนั้นเราก็จะมีรายได้ ที่ค่อนข้างมั่นคงนะครับแต่ก็อย่าหลงละเริงพยายามดูตัวอย่างที่ดีของนักวอลเลย์บอลอาชีพที่ดีครับ.

2019.08.01 18:0

Supichaya

ตอนนี้อายุ23แล้วและยังเป็นนักกีฬาของมหาลัยอยู่แสดงว่า โอกาศที่จะเป็นชีพคงเป็นไปได้อยากแล้วครับ เพราะถ้าอยากเป็นอาชีพจริงๆคงต้องเริ่มที่อายุ 18-19 ตนับ เพราะพี่คิดว่าช่วงอายุ23 คงเป็นชาวงที่ไม่เหมาะสมแล้วละครับ น้องน่าจะลองๆหางานประเภทอื่นๆดูไว้บ้างก็น่าจะดีนะครับ เพื่อว่าแก่ตัวไปแล้วไม่ได้ทำอาชีพที่ต้องการครับอย่างน้อยก็ยังมีตัวเลือกให้เราครับ

2020.03.20 5:17

Kimuk

นักกีฬาวอลเลย์บอลได้เบี้ยเลี้ยงไม่เยอะนะรู้สึกว่าตอนไปตั้งแคมป์ก็น่าจะได้แค่หมื่นกว่าๆเอง ถ้าอยากได้เบี้ยเลี้ยงหรือว่าเงินเดือนเยอะหน่อยก็ต้องไปเล่นลีกนอก แต่ก็ไม่ใช่ว่าทุกคนจะไปได้ เอาตรงๆ เงินที่ได้จากการรับโฆษณาน่าจะเยอะกว่าค่าเบี้ยเลี้ยงด้วยซ้ำ แต่ถ้าคิดว่าตัวเองมีพรสวรรค์ด้านวอลเลย์บอลจริงๆก็ลองดูค่ะ หรือเราอาจจะมีพรแสวงอยู่ก็ได้

2020.04.27 9:13

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน),All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

วุฒิ ม.3 ทำงานอะไรได้บ้าง หางานง่ายไหม

All (การเล่าเรียน),เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,All (การจ้างงาน)

สอบ TA ก่อนสอบ CPA ดีไหม

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

มองหางานอาชีพที่ทำรายได้ที่ดีค่ะ ไม่อยากทำงานพาร์ทามเท่านั้น ?

เริ่มทำงาน,เจ้าของธุรกิจ

อยากเป็นผู้บริหารที่ดีควรมีแนวคิดอย่างไรบ้าง?

เปลี่ยนงาน

มีเหตุผลอะไรบ้างที่ไม่ควรเปลี่ยนงาน?

All (เศรษฐกิจ)

CEO คนใหม่ของนกแอร์เป็นใคร?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี