Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การทำธุรกิจที่ชัดเจนสำคัญอย่างไร?

ผมอยากทราบว่าในฐานะที่คุณเป็นผู้ใช้บริการ การที่กิจการร้านค้ามีความแน่นอนชัดเจนดึงดูดการมาใช้บริการของลูกค้ามากน้อยแค่ไหนเมื่อเทียบกับกิจการร้านค้าที่ไม่มีความชัดเจน คุณที่เป็นลูกค้าช่วยมาออกความคิดเห็นหน่อยนะครับผมในฐานะผู้ให้บริการจะได้ปรับปรุงได้?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

pam

การสร้างธุรกิจที่ชัดเจนก็เป็นสิ่งที่น่าสนใจ เช่น เมื่อคุณเปิดร้านกาแฟเล็ก คุณก็ต้องเน้ขายกาแฟ หรือเครื่องดื่มที่มีรูปแบบและรสชาติที่ดี ไม่ใช่พร้อมจะขายทุกสิ่งทุกอย่างมากเกินไปจนไม่ได้เอาใจใส่สินค้าที่เป็นตัวหลักของร้านค่ะ เช่นเปิดร้านกาแฟ แต่อยากขายอาหารด้วย อาจจะทำให้ร้านเล็กๆของคุณมีที่นั่งไม่เพียงพอ หารและกาแฟอาจจะมีรสชาติที่ไม่ดีพอเพราะไม่มีการเอาใจใส่ที่มากพอแบบนี้ค่ะ ดังนั้นความชัดเจนจะเป็นส่วนหนึ่งที่จะทำให้ธุรกิจเติบโตไปเร็วมากกว่า ต้นทุนก็ไม่บานปลายด้วยค่ะ

2019.08.01 18:0

ศุภชัย

ในฐานะที่เป็นลูกค้านะครับผมมักจะเลือกไปร้านค้าที่มีการบริการที่ชัดเจนขายอะไรก็ทำสิ่งนั้นให้ดีไปเลยไม่ใช่มีทุกอย่างแต่ไม่ได้เรื่องสักอย่างแบบนั้นก็ไม่น่าไปใช้บริการหรอกครับ และผมชอบการเอาใจใส่ลูกค้าและการบริการที่ดีก็ต้องมีด้วย ถ้ากิจการร้านค้าของคุณมีแบบนี้รับรองว่าคุณจะมีผมเป็นลูกค้าประจำได้แน่นอนเพราะจะส้รางความน่าเชื่อถือครับ

2019.08.01 18:0

Chesda

การทำธุรกิจที่ชัดเจนสำคัญมากนะคะเพราะเป็นการสนใจหรือเข้าใจความรู้สึกของลูกค้าถ้าไม่ต้องพูดถึงธุรกิจใหญ่ๆอะไรมากมายแค่คุณเปิดร้านขายอาหารถ้าคุณไม่แน่นอนว่าคุณจะขายอะไรลูกค้าก็อาจจะ เข้ามาใช้บริการร้านของคุณน้อยลงอย่างเช่น คุณขายก๋วยเตี๋ยวด้วยขายอาหารตามสั่งด้วยแต่บางวันไม่มีก๋วยเตี๋ยวมีแต่อาหารตามสั่งหรือบางวันมีอาหารตามสั่งแต่ไม่มีก๋วยเตี๋ยวแบบนี้อาจจะทำให้ลูกค้าที่ตั้งใจมารับประทานอาหารร้านคุณสับสนได้ค่ะและรู้สึกเสียความรู้สึกเมื่อบางวันต้องการที่จะมารับประทานบางอย่างแต่อาหารนั้นไม่มีนี่เป็นแค่ตัวอย่างนะคะตัวอย่างนี้เอาไปเปรียบเทียบกับการทำธุรกิจอื่นๆด้วยค่ะ

2020.04.28 10:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ)

ผักชียังเป็นผักที่มีความต้องการของตลาดมากอยู่ไหม?

All (การจ้างงาน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

พนักงานบัญชีไว้ใจได้ไหม?

All (การจ้างงาน),All (การป้องกันกัย)

สงสัยว่าที่ร้านเจอปัญหาเรื่องความไม่ซื่อสัตย์ของพนักงานเข้าซะแล้ว จะจัดการอย่างไรดีคะ?

All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (หารายได้)

มีงบน้อยลงทุนปลูกผักขายก็จะดีไหม?

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน)

ข้อดีของการทำธุรกิจขายเฟอร์นิเจอร์ไม้มีอะไรบ้าง

All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ปลูกมะนาวขายจะดีไหม?ลงทุนเท่าไหร่?ได้ผลอย่างไร?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี