Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) ทำฉบับนี้ฉบับเดียวพอมั้ยหรือควรทำประกันอย่างอื่นเพิ่มด้วยจะดีกว่า?

เวลาพูดถึงการทำประกันชีวิตให้กับผู้สูงอายุผมนึกถึงประกันของเอไอเอ ที่ชื่อประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) อย่างเดียวเลยครับ สงสัยผมไม่ค่อยได้ติดตามเรื่องการทำประกันเท่าไหร่ ขอรบกวนถามทุกคนเข้ามาอ่านละกัน ว่าสำหรับผู้ที่มีอายุมากกว่า 60 ปีขึ้นไป หากมีเพียงประกันฉบับนี้ฉบับเดียวถือว่าเพียงพอมั้ยครับ หรือว่าทำประกันอย่างอื่นเพิ่มด้วยจะดีกว่า?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุพิชญ์

ส่วนตัวเราคิดว่าประกันชีวิต ทำแค่ตัวนี้ตัวเดียวก็น่าจะพอแล้วคะ ไม่ต้องไปทำหลายๆตัวแล้วคะ แต่ตัวที่เราอยากเน้นให้ทำคือ ตัวที่เป็นประกันสุขภาพมากกว่าคะ ขอเน้นไปที่ประกันสุขภาพเลยคะ เอาแบบที่คุ้มครองและดูแลเราได้เวลาที่เราต้องเข้ารับการรักษาตัวคะ อย่างที่เราเห็นหลายๆคนทำกันคือ ประกันที่เป็นแบบเหมาจ่ายค่ารักษาพยาบาลคะ

2020.11.21 13:46

เซนอิทสึ

เราว่ามันต้องดูบริบทและความต้องการของเราด้วยแหละว่าเรามีความจำเป็นมากน้อยแค่ไหน ถ้าหากรู้สึกว่าอยากทำและมีกำลังทรัพย์จ่ายไหวก็ทำได้ค่ะ มันขึ้นอยู่กับหลากหลายปัจจัยเลย ถ้าถามว่าควรจะซื้อเพิ่มหรือไม่ เราให้คำตอบตายตัวไม่ได้หรอก อยู่ที่คุณจขทก.จะพิจารณาเลือกซื้อเลยค่ะ แต่ถ้าเป็นเราล่ะก็เราคิดว่าประกันสุขภาพก็สำคัญ

2020.12.16 16:20

จีราวรรณ

ประกันที่ถามว่าทำตัวเดียวนี้คือ ประกันชีวิตใช่ไหมคะ ถ้าเป็นตัวประกันชีวิต เราว่าน่าจะทำตัวเดียวก็พอแล้วคะ ส่วนที่อยากให้ทำเพิ่ม คือ ตัวที่เป็นประกันสุขภาพคะ เพราะส่วนใหญ่แล้วประกันชีวิตคุ้มครองแค่เรื่องการเสียชีวิตอย่างเดียวคะ ถ้าวันหนึ่งเราไม่สบายแล้วต้องรักษาตัวที่โรงพยบาล ถ้าเราซื้อประกันสุขภาพอย่างเช่นเหม่าจ่ายค่ารักษา ก็ไม่ต้องกังวลเรื่องค่าใช้จ่ายคะ

2021.01.28 4:52

น้อยหน่า🙄😛

@จีราวรรณ เห็นด้วยกับคุณค่ะ ประกันชีวิตเนี่ยมีฉบับเดียวก็พอแล้ว นอกเสียจากว่ามีเงินมากพอจะทำฉบับที่สอง ฉบับที่สามอีกก็ได้อันนี้ไม่ว่ากัน แต่ถ้าทำประกันชีวิตแล้วควรจะมีประกันเพิ่มที่ให้ความคุ้มครองเรื่องค่ารักษาพยาบาลด้วย อย่าว่าแต่ผู้สูงอายุเลยค่ะ ไม่ว่าเป็นใคร อยู่ในวัยไหน ก็ควรจะมีประกันสุขภาพด้วยนะคะ

2021.03.12 15:2

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),การเกษียณก่อนกำหนด,All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) ควรให้สมัครกับตัวแทนที่ไว้ใจได้หรือสมัครผ่านช่องทางอื่นก็ได้เหมือนกัน?

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เป็นประกันชีวิตแต่อยากได้ความคุ้มครองเรื่องของสุขภาพด้วย จะทำยังไงดี?

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เรื่องความคุ้มครองถือว่าคุ้มมั้ยหรือต้องซื้อประกันสุขภาพต่างหากอีกฉบับ?

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) จ่ายค่าเบี้ยประกันอย่างไรและผลประโยชน์เหมาะสมกับค่าเบี้ยประกันหรือเปล่า

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) คุ้มครองกรณีที่เสียชีวิตเท่านั้น ไม่เกี่ยวกับการรักษาพยาบาลใช่มั้ย?

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อสมัครแล้วต้องจ่ายเบี้ยประกันกี่ปี และได้รับผลประโยชน์อะไรบ้าง

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี