Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผมอยากทราบเกี่ยวกับการรักษาพยาบาลที่ไม่ได้อยู่ในโรงพยาบาลมีเงื่อนไขยังไงครับ

ผมอยากรู้เกี่ยวกับเงื่อนไขการใช้บริการเกี่ยวกับเกิดค่ารักษาพยาบาลขึ้น มีเงื่อนไขอย่างไรบ้างถ้าเราใช้ประกันสุขภาพของ แอกซ่า สมาร์ทแคร์ เอ็กเซ็กคิวทีฟ พลัส เพราะว่าสมัครใช้บริการเอาไว้แล้วก็ใหญ่ที่จะรู้เงื่อนไขในการใช้บริการในกรณีที่เกิดอุบัติเหตุหรือว่ารับการรักษาครับ การที่เรารู้เงื่อนไขจะช่วยให้เราสามารถรู้ว่าต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้าง ไม่อยากจะหน้าแตกในการเบิกค่ารักษา

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

มนต์

ถ้าเป็นกรณีที่เข้ารับการรักษาที่ไม่ได้อยู่ในโรงพยาบาล เราจำเป็นต้องเก็บบิลเอกสารใบเสร็จรับเงินตอนที่เราจ่ายเงินด้วยนะครับ สามารถที่จะนำบิลดังกล่าวไปเบิกเงินเกี่ยวกับค่ารักษาพยาบาลให้ทีหลัง ซึ่งสามารถเปิดได้เป็นการจ่ายตามจริงที่เกิดขึ้นครับ ดีที่มีการให้เราสามารถเบิกค่ารักษาพยาบาลได้จากการจ่ายตามจริง

2020.11.12 9:56

หน่อย

เหมือนกับว่าตอนที่เรารับอุบัติเหตุและเข้ารับการรักษาที่คลินิก ก็ดูเหมือนว่าไม่ได้เป็นอุบัติเหตุฉุกเฉินมากต้องเข้าโรงพยาบาล ก็นั่นแหละค่ะก็คือการมีบิลใบเสร็จเพื่อที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลได้ไม่เกินราคาของแบบแผนที่เราเลือกใช้นะคะ ก็คือ 800 บาทถึง 2,000 บาท เรียงไปตามแบบแผนที่ 1-4 เลยค่ะ สามารถเบิกค่ารักษาได้ 1 ครั้งต่อวัน แล้วปีละไม่เกิน 30 ครั้งค่ะ

2020.12.12 12:4

กะทิ

ประกันแผนนี้ รักษาได้หลายที่นะครับจากที่ถามมาแล้วก็เขามี ให้ เราเลือกโรงพยาบาลได้ด้วยเพราะว่าที่จริงก็มีเครือข่ายอยู่ทั่วประเทศใช่ไหมครับแต่ว่าการรักษาบางที่อาจจะต้องสำรองจ่ายเพราะว่าเขาอาจจะไม่ได้เป็นเครือเดียวกันก็เลยคุณต้องเก็บใบเสร็จแล้วก็หลักฐานการรักษาไว้ให้ดีเพื่อใช้ในการเบิกหรือว่าใช้ในการเป็นหลักฐานที่จะรับเงินชดเชยแต่ว่าทำประกันตัวนี้ไว้คุ้มครองครอบคลุมแน่นอนครับ

2021.01.29 16:47

Manee

@หน่อย พูดง่ายๆก็คือคล้ายๆกันสำรองจ่ายไปก่อนใช่ไหมคะ บอกตรงๆไม่เคยใช้ประกันเข้าคลินิกเลย แต่ก็เป็นไปได้นะถ้าเราป่วยแบบฉุกเฉินจริงๆไปโรงพยาบาลไม่ทันแต่คลินิกอยู่ใกล้ๆบ้าน แถมหมอก็อยู่ที่คลินิกซะด้วย ยิ่งถ้าเป็นช่วงเย็นๆนะ หมออยู่ที่คลินิกหมดแหละ ถ้างั้นเดี๋ยวจะลองเอาประกันสุขภาพที่มีไปใช้ที่คลินิกดูบ้าง แม้จะต้องสำรองจ่ายก็ไม่เป็นไร

2021.03.20 17:59

ธนกฤต

ที่คุณถามคือหมายความว่าคุณไม่สบายแล้วก็เข้าโรงพยาบาลแบบนี้ใช่ไหมครับ ถ้าเป็นแบบนี้เขาจ่ายให้เราเป็นครั้งครับ แล้วจ่ายก็ไม่เท่ากันนะแล้วแต่แผนการคุ้มครองที่เราเลือก อย่างตัวที่เป็นแผนการคุ้มครองตัวที่1 ตัวนี้จะจ่ายเงินคุ้มครองเราที่8ร้อยบาท แค่ครั้งเดียวนะ แล้วก็สาารถใช้สิทธินี้ 30ครั้งต่อปี แต่เราว่ามันไม่มากเลยนะ

2021.04.21 14:12

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันโรคร้ายแรง

มีการคุ้มครองเกี่ยวกับไวรัสโคโรน่านานแค่ไหนครับ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ เอ็กเซ็กคิวทีฟ พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยรถยนต์,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

ให้การคุ้มครองอันเนื่องมาจากอุบัติเหตุจากรถยนต์ไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ เอ็กเซ็กคิวทีฟ พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ

การคุ้มครองสุขภาพควบคุมไปถึงเรื่องอะไรบ้างคะ

จำนวนเงินจำกัดความรับผิดชอบสูงสุดตลอดชีพหมายถึงอะไรคะ

ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (อุบัติเหตุ)

ในกรณีที่เกิดอุบัติเหตุได้รับการช่วยเหลือไหมครับ

ค่าใช้จ่ายเบ็ดเตล็ดในระหว่างการรักษาตัวอยู่ในโรงพยาบาลคืออะไรครับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี