Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ค่าใช้จ่ายเบ็ดเตล็ดในระหว่างการรักษาตัวอยู่ในโรงพยาบาลคืออะไรครับ

ในฐานะที่ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่ใช้บริการของ แอกซ่า สมาร์ทแคร์ เอ็กเซ็กคิวทีฟ พลัส ประกันสุขภาพ มีการพูดถึงเกี่ยวกับค่าใช้จ่ายเบ็ดเตล็ดในการรักษาตัวอยู่ในโรงพยาบาลต่อครั้ง ซึ่งทางประกันภัยบอกว่าจ่ายตามจริงหมายความว่ายังไงครับ เพราะว่าในกรณีแบบนี้จะมีค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นจากการใช้จ่ายในเรื่องของค่ากินด้วย

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ผึ้ง

ก็หมายถึงค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นระหว่างที่เราเข้ารับการรักษาที่โรงพยาบาล ซึ่งเป็นค่าใช้จ่ายรายย่อยค่ะ อย่างเช่น ค่ารถพยาบาลฉุกเฉิน ค่าปรึกษาแพทย์ผู้เชี่ยวชาญและค่าธรรมเนียมวินิจฉัยโรค ค่าติดตามผลการรักษาพยาบาลหลังจากออกโรงพยาบาล ซึ่งค่ารักษาพยาบาลหรือค่าเหล่านี้จำเป็นต้องมีการจ่ายให้กับโรงพยาบาลด้วย ดีนะคะที่กรมทัณฑ์จ่ายให้

2020.11.12 9:57

ยา

ก็เป็นค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นโดยที่เราไม่อยากจะระบุมากมายเป็นค่าใช้จ่ายยิบย่อยนั่นแหละครับ ตอนที่เราได้รับแจ้งเกี่ยวกับค่ารักษาพยาบาลก็จะมีบิลหรือรายละเอียดว่าต้องจ่ายค่าอะไรบ้างนั่นแหละที่เรียกว่าเป็นค่าเบ็ดเตล็ด ซึ่งบางครั้งถ้าเป็นโรงพยาบาลของเอกชนก็จะมีเยอะทำให้เราต้องเสียเงินค่าใช้จ่ายเพิ่ม แต่ถ้าเรามีประกันภัยนี้ก็จะช่วยจ่ายได้ครับ

2020.12.12 12:5

นาซ่า

คือค่ารักษาทั่วไปครับอย่างเช่นค่ารักษาจิปาถะ ค่าห้องน้ำเข้าห้องนอนค่ากินข้าวค่ากับข้าว ค่านู่น ค่านี่ ค่าเซเว่น ค่าเด็ก ค่ารักษาที่ต้องที่ต้องมีอีก ลองคิดดูนะครับถ้ามีประกันตัวนี้คุณจะเบาค่าหลายอย่างด้วย อาจจะใช้เงินนี้สำหรับอยู่ได้อีกหลายเดือน ถ้าเป็นผมแล้วก็มีความสามารถในการจ่ายเงินคุณก็จะซื้อประกันไว้หลายตัวเหมือนกันครับเพราะว่าทุกวันนี้หลายคนป่วยง่ายจริงๆรวมถึงตัวผมด้วย

2021.01.30 16:45

100cc

@ยา จริงครับ ถ้าเข้าโรงพยาบาลเอกชนค่าใช้จ่ายเบ็ดเตล็ดมีเยอะมากจริงๆ บางครั้งก็ไม่ระบุในบิลชัดเจนด้วยมันเป็นค่าใช้จ่ายเรื่องอะไรบ้าง รวมๆกันแล้วก็หลายพันบาทเหมือนกันนะครับ บางครั้งก็เซ็งถ้าเราจะต้องจ่ายเพิ่มเพราะว่ามันเกินวงเงินของประกัน แต่ต้องจ่ายเพิ่มโดยที่ไม่รู้ชัดเจนว่ามันค่าอะไรบ้าง ผมว่าบางทีมันก็เหมือนธุรกิจเรียกเงินจากลูกค้าของโรงพยาบาลเหมือนกันนะ

2021.03.21 11:50

ธนกฤต

ถ้าเป็นค่าใช้จ่ายแบบที่เพื่อนๆบอกก็ ถือว่าดีเลยครับ อย่างเช่นตอนที่เรานอนโรงพยาบาล ที่เป็นของเอกชน นอกจากค่าห้องแล้วก็ยังมีค่าอาหาร ค่าอื่นๆอีกเยอะเลยครับ อย่างญาติเราไปเฝ้าไข้ เวลาที่จะทานอาหาร เราก็ได้ส่วนน้แหละครับ ที่ช่วยเรื่องนี้ได้ ครั้นจะให้เราต้องมาจ่าย ก็ราคาแพงมากเลยครับ ดีนะที่เขามีการจ่ายส่วนนี้ด้วย

2021.04.21 14:11

อาแปะ

@ผึ้ง thank you นะครับ ที่เข้ามาแจกแจงให้ผมรู้ว่าค่าใช้จ่ายค่ารักษาเบ็ดเตล็ดที่ทางโรงพยาบาลแจ้งมามันมีอะไรบ้าง คือปกติผมก็ไม่ค่อยป่วยนะครับ ไม่ค่อยป่วยถึงกับต้องนอนโรงพยาบาลแต่คราวนี้นอนโรงพยาบาลเป็นอาทิตย์เลยเพราะออกจากโรงพยาบาลก็มาดูบิลในส่วนของค่ารักษาเบ็ดเตล็ดส่วนมากรายการต่างๆเขียนเป็นภาษาอังกฤษก็เลยเกิดความสงสัยครับ

2021.05.22 15:1

Demi=_=

ขอโทษนะคะ เห็นคุยกันเรื่องค่าใช้จ่ายเบ็ดเตล็ดที่เกิดขึ้นเมื่อรักษาตัวอยู่ในโรงพยาบาล แล้วบอกว่าของแอกซ่า สมาร์ทแคร์ เอ็กเซ็กคิวทีฟ พลัส ประกันสุขภาพ จ่ายให้ด้วย พูดถึงเรื่องค่ากินกันด้วยอะค่ะ หมายถึงค่ากินของผู้ป่วยหรือคนที่มาเฝ้าคะ? พอดีอ่านบางคอมเมนต์เหมือนจะบอกว่าของคนเฝ้าก็เบิกได้ เบิกได้จริงๆเหรอคะ

2021.05.26 3:31

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันโรคร้ายแรง

มีการคุ้มครองเกี่ยวกับไวรัสโคโรน่านานแค่ไหนครับ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ เอ็กเซ็กคิวทีฟ พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยรถยนต์,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

ให้การคุ้มครองอันเนื่องมาจากอุบัติเหตุจากรถยนต์ไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ เอ็กเซ็กคิวทีฟ พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ

การคุ้มครองสุขภาพควบคุมไปถึงเรื่องอะไรบ้างคะ

จำนวนเงินจำกัดความรับผิดชอบสูงสุดตลอดชีพหมายถึงอะไรคะ

ผมอยากทราบเกี่ยวกับการรักษาพยาบาลที่ไม่ได้อยู่ในโรงพยาบาลมีเงื่อนไขยังไงครับ

ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (อุบัติเหตุ)

ในกรณีที่เกิดอุบัติเหตุได้รับการช่วยเหลือไหมครับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี