Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สามารถได้รับการลดหย่อนภาษีได้ไหมครับ

ในฐานะที่ผมเป็นพนักงานบริษัทแห่งหนึ่ง ทำงานมีรายได้ดีและผมอยากจะได้รับส่วนลดสำหรับภาษีด้วย ก็เลยนึกถึงประกันสุขภาพที่อยากจะเลือกใช้บริการเพื่อนำมาลดหย่อนภาษี ถ้าผมใช้บริการของไทยประกันชีวิต เติมเงินยามป่วย แผนที่ 1 สามารถที่จะนำมาช่วยลดหย่อนในเรื่องของภาษีได้ไหมครับ จะได้เป็นอีกตัวเลือกหนึ่งในการคุ้มครองสุขภาพของผมไปด้วย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

แคน

ไม่มีการอธิบายเกี่ยวกับเรื่องนี้นะครับผมคิดว่า ผมคิดว่าไม่สามารถที่จะเอาค่าใช้จ่ายในค่าเบี้ยประกันภัย ไปช่วยในการจ่ายภาษีรายได้ประจำปีหรือลดหย่อนได้ ถ้าดูจากข้อมูลของตัวแทนประกันภัยแล้วไม่ได้มีการพูดถึงเกี่ยวกับเรื่องนี้ครับ แต่ถ้าดูจากราคาของเบี้ยประกันภัยแล้วน่าจะมีการลดหย่อนภาษีได้นะครับถ้ามีก็จะดีมากเลย

2020.11.14 11:59

หนึ่ง

ไม่สามารถนำไปลดหย่อนภาษีรายได้ประจำปีนะคะ เพราะว่าดูเหมือนว่าเป็นแผนประกันเพิ่มเติมที่ช่วยให้เราได้รับเงินชดเชยในกรณีที่นอนรักษาตัวนานๆ ทำให้ราคาของเบี้ยประกันที่จ่ายก็ไม่ได้แพง ไม่เหมือนกับประกันชีวิตหรือประกันที่เป็นการออมเงินแบบนั้นจะจ่ายเบี้ยประกันเยอะกว่า แล้วทางกรมธรรม์ประกันภัยเองก็ไม่ได้ระบุว่ามีการลดหย่อนภาษีได้ด้วย

2020.12.14 15:14

Kikuman

ส่วนใหญ่ที่ได้ยินมาเนี่ยสามารถเอาไปลดหย่อนภาษีได้นะคะแต่อันนี้ก็แล้วแต่ประกันแต่ละตัวด้วย แล้วก็ข้อมูลพรุ่งนี้ต้องเช็คตลอดทุกปีค่ะพวกข้อมูลเกี่ยวกับภาษีหรือว่าทางกรมสรรพากรก็เปลี่ยนเรื่อยๆบางทีข้อมูลที่หน้าเว็บไซต์อาจจะให้ไม่ละเอียดพอก็ได้ถ้าสงสัยมากก็โทรไปถามที่ Call Center ของบริษัทประกันเลยก็ได้ค่ะแบบนั้นชัวร์กว่าด้วยเพราะเท่าที่รู้มามีประกันหลายตัวเลยที่ไม่สามารถเอาไปลดหย่อนภาษีได้ไม่ก็มีข้อจำกัดอื่นๆค่ะ

2021.01.30 16:50

Auto

ลดหย่อนภาษีได้หรือไม่ได้อันนี้ผมก็ไม่ค่อยสนใจนะ ที่ผมแคร์เพราะผมชอบที่ประกันนี้มีเงินชดเชยรายได้ให้เมื่อต้องนอนโรงพยาบาล ได้ตังค์วันละ 1,500 บาท ได้เยอะกว่ารายได้ขั้นต่ำต่อวัน ก็คือได้เยอะกว่ารายได้จากการทำงานที่ผมทำต่อวันซึ่งได้วันละ 300 กว่าบาทเอง ถ้ามีประกันนี้แล้วเกิดจากเปิดขึ้นมาก็จะไม่ต้องคิดมากเลยครับถ้าต้องหยุดงานแล้วนอนโรงพยาบาล

2021.03.23 6:52

ภรณ์พรรณ

ลดนะมันลดได้คะ แต่ต้องเอาไปรวมกับตัวประกันสุขภาพหลักที่เราซื้อเอาไว้นะคะ เพราะว่าประกันถ้าเราแยกเอาไปลดหย่อนภาษี มันจะบำบากเรานะคะ แล้วส่วนใหญ่แล้วก่อนที่จะถึงการยื่นภาษีประจำปี ทางประกันที่เราซื้อเอาไว้ ก็จะถามเราก่อนนะคะว่าต้องการเอกสารอะไรไหมเพื่อเอาไปลดหย่อนภาษี ถ้าเราต้องการก็แจ้งเขาให้เตรียมเอกสารให้เลยคะจะได้ยื่นทันคะ

2021.04.22 15:54

ART

ได้รายได้ดีอันนี้คือได้เดือนละเท่าไหร่ครับ ไม่ต้องบอกว่าได้เท่าไหร่แน่นอนก็ได้ครับแค่บอกว่าได้เงินเดือนกี่หลักก็พอ เป็นความอยากรู้อยากเห็นของผมล้วนๆ คือผมอยากรู้ว่าจะต้องได้รายได้เดือนละเท่าไหร่ถึงจะต้องเสียภาษีรายปี คือหมายถึงภาษีเกี่ยวกับรายได้นะครับ เรื่องนี้เป็นความรู้ใหม่สำหรับผมเหมือนกันครับก็เลยอยากถามคนที่ต้องเสียภาษีสำหรับรายได้

2021.07.23 9:37

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เมื่อออกจากโรงพยาบาลแล้วได้รับเงินปลอบขวัญอย่างไรคะ

ไทยประกันชีวิต เติมเงินยามป่วย แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

มีเงื่อนไขจำเป็นที่เราต้องรู้อะไรบ้างสำหรับการผ่าตัดใหญ่คะ

ไทยประกันชีวิต เติมเงินยามป่วย แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

สามารถที่จะเลือกวิธีการชำระเบี้ยประกันได้ไหมค่ะ

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยรถยนต์,ประกันมอเตอร์ไซค์,ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันภัยโรคมะเร็ง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

แบบแผนที่ 1 ให้การคุ้มครองในกรณีเสียชีวิตมากไหมค่ะ

ประกันชีวิต

สามารถซื้อกรมธรรม์ได้จากที่ไหนครับ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

เงื่อนไขอะไรบ้างในการได้รับเงินชดเชยเมื่อต้องเป็นผู้ป่วยในไหมคะ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี