Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมเดี๋ยวนี้คนถึงโดนหลอกอะไรกันเยอะจังเลยคะ?

เดี๋ยวนี้เวลาดูข่าวแล้วเจอข่าวคนโดนโกงเงิน ทำให้เจ๊ง ทำให้ล้มละลาย โดนหักหลังกัน จนคนบางคนต้องจบชีวิตลงไปเลยก็มี เราเลยสงสัยค่ะว่า ทำไมสมัยนี้ คนโดนโกงเงินออนไลน์กันเยอะจังเลยคะ? คือ คือมันโกงกันได้ง่ายขนาดนั้นเลยหรอคะ คนไม่รู้จัก มาหลอกเงินคนแปลกหน้าอีกทีนึงอะไรมันจะง่ายขนาดนั้นคะ เราเองดูยังไม่เชื่อเลยค่ะว่าทำไมถึงไว้ใจโอนเงินให้คนอื่นได้ง่ายกันขนาดนั้น

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Toshi

สมัยก่อนจะโอนเงินทั้งทีก็ทำได้แค่ทางบัญชีธนาคาร ต้องไปถึงธนาคารไม่ก็ตู้ atm แต่เดี๋ยวนี้โอนเงินก็ทำได้ แค่มีมือถือเครื่องเดียวจะโอนจากบัญชีธนาคาร หรือแอปกระเป๋าเงินอะไรก็ง่ายเพราะมันง่ายแบบนี้ก็เลยเป็นการเปิดช่องให้คนอื่นมาหลอกเราได้ด้วยเหมือนกัน แล้วสมัยนี้คนเราก็รู้สึกคุ้นเคยกับช่องทางออนไลน์กันมากขึ้น ติดต่อกับคนอื่นได้ง่ายขึ้นก็เลยโดนหลอกได้ง่ายขึ้นไงคะ

2020.09.13 15:25

sweetie

ความโลภไงคะ บางคนก็ไม่ได้คิดให้รอบคอบก่อนที่จะตัดสินใจลงมือโอนเงินทำอะไร อย่างเช่น โฆษณาทางออนไลน์ ที่บอกว่าคุณคือผู้โชคดี ต้องกดตอบภายใน 5 นาทีและต้องกรอกรายละเอียดหมายเลขบัญชีหรือบัตรประชาชนของเรา บางคนไม่รู้ไม่มีเวลาในการพิจารณาให้ดี ประกอบกับความโลภด้วย ก็เลยทำให้ตัวเองต้องเจ็บตัวไงคะ จริงๆมันก็มีปัจจัยอื่นๆร่วมด้วย แต่เราว่าปัจจัยหลักๆเลยคือความโลภค่ะ

2020.11.05 13:14

กาญจนา

คงจะเป็นเพราะสถานการณ์เศรษฐกิจที่ไม่ค่อยดีตอนนี้ละมั้งคะ ทำให้หลายๆคนโดนหลอกกันง่ายๆเรื่องเงิน แล้วหลายคนก็หาวิธีรวยทางลัดกันเยอะ อย่างเช่นพวกวิชาชีพเองก็หาวิธีรวยทางลัดแบบนี้ ส่วนคนที่โดนหลอก บางครั้งก็เป็นเพราะความโลภ ซึ่งก็อาจจะไม่ทั้งหมดแต่ก็เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้โดนหลอกเอาเงินไปได้ง่ายๆค่ะ อย่างเช่นคนที่ต้องการกู้เงินด่วนคนแบบนี้จะโดนหลอก เอาเงินไปง่ายๆแล้วก็เป็นเงินจำนวนมากด้วย

2020.12.08 16:6

Boom

โจรขโมยก็มีอยู่ทุกยุคทุกสมัยนั่นแหละค่ะ แต่สมัยนี้จะปีนเข้าไปขโมยของในบ้านก็เป็นเรื่องยากสำหรับโดนไปละ ขโมยข้อมูลส่วนตัวหรือครับทำไมเงินผ่านช่องทางออนไลน์น่าจะง่ายกว่า เราก็เลยเรียกตัวเรานี้ว่ามิจฉาชีพแทน แต่ก็ตอบไม่ได้หรอกว่าทำไมโจรถึงมีเยอะแล้วก็มีอยู่ตลอดทุกสมัย เป็นปัญหาโลกแตกอยู่เหมือนกันนะที่จขกท. อยากรู้เนี่ย

2021.02.27 9:5

นลินภรณื

ยิ่งช่วงนี้ยิ่งมีเยอะคะ คนเราชอบซื้อของออนไลน์มากขึ้น แล้วก็โดนโกงกันเยอะมาก บางคนจ่ายเงินไปก่อนแต่ไม่ได้ของก็มีเยอะไป พวกที่โกงๆมักจะบอกว่าสินค้ามีจำนวนจำกัด เราเลยไม่คิดอะไรแล้วรีบโอนเงินทันที ปรากฏโดนเลย หรือบางคนก็มีพัสดุมาเก็บเงินหลายทางด้วย ไม่รู้ว่าพวกนี้เอาข้อมูลเรามาจากที่ไหนกัน บางครัง้เราก็คิดว่าเป็ฯของที่เราสั่ง จ่ายตังค์ไปจบเลย

2022.01.29 8:52

ธีระยุทธ

ที่เจอกันบ่อยๆน่าจะเป็นหลอกให้เราลงทุนกะเขามากกว่าครับ บอกว่าลงทุน 1พันบาทได้กำไรมาเท่าตัวอะไรแบบนี้แหละ แล้วถ้าลวทุนมากๆก็ได้มากๆตามไปด้วย คนเลยลงทุนแบบนี้เยอะ ช่วงเดือนสองเดือนแรกๆก็ได้แบบที่บอกแหละพอเราคิดว่าได้แน่นอน เลยเพิ่มทุน ผลสุดท้ายไม่ได้กำไรอะไรกลับคืนมาเลย บางคนหมดตัวแบบที่บอกเลยก็มีนะครับ

2022.02.10 14:48

Ramet.0.

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ที่ดูเหมือนว่าคนสมัยนี้ทำไมถึงโดนหลอกง่ายจัง ทั้งที่เป็นคนที่รู้จักทางออนไลน์ อาจไม่ได้รู้จักตัวตนที่แท้จริงด้วยซ้ำ ส่วนนึงอาจเป็นที่แรงจูงใจ ที่บอกว่าลงทุนหรือจ่ายเงินเพียงเท่านี้ก็จะได้เงินหรือสิ่งของกลับคืนมามากว่าหลายเท่า ซึ่งในตอนแรกๆก็ได้จริงซะด้วย เลยมีคนตกหลุมนั้นไปน่ะครับ

2022.04.23 15:47

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง

โดนหลอกโอนที่ดินทำยังไงดีคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกโอนเงินทาง Facebook ค่ะ

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Fingo คืออะไรคะ? จะโดนหลอกไหม?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล

โดนแก๊งไลน์หลอกให้โอนเงินทำยังไงดีครับ?

หาเงินออนไลน์,การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ส่งข้อมูลบัตรประชาชนยังไงไม่ให้พวกมิจฉาชีพเอาไปใช้งานต่อได้ค่ะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Scam มักที้จะ หลอกเอาข้อมูลส่วนตัวของคนอื่นไปใช้เพื่อมาหลอกเราใช่ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี