Forum
แก้ไขล่าสุด: 

Scam มักที้จะ หลอกเอาข้อมูลส่วนตัวของคนอื่นไปใช้เพื่อมาหลอกเราใช่ไหม

ก็คือตอนนี้ใช้อินเทอร์เน็ตบ่อยและใช้ Facebook บ่อยมากแล้วมีคนแอดมาเป็นเพื่อนและมีบางคนที่เราไม่รู้จักเลยอยากจะถามว่ามันมีกรณีแบบนี้ไหมที่เขาเอากับอ้างเอาข้อมูลส่วนตัวของคนอื่นใช้รูปภาพของคนอื่นมาเพื่อที่จะมาหลอกลวงเราหรือมาในรูปแบบเป็นผู้ชายที่สนใจในตัวเรามาจีบเราไหม ถ้าใครพอมีคำแนะนำขอช่วยบอกหน่อยนะคะเพราะตอนนี้ก็รู้สึกกังวลมากว่ามีแต่ละคนก็เข้ามาแอด เป็นเพื่อน นะค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Prasopchai

ผมว่าทางที่ดีที่สุดควรต้องระวังไว้ดีกว่านะครับเพราะว่าคนแบบนี้มันมารูปแบบได้หลายแบบมากอย่างเช่นก็มาในรูปแบบหลอกลวงโปรไฟล์เพื่อที่จะมาหลอกลวงเราหรือไม่ก็อาจจะหลอกมาแบบนี้แสดงว่าเขารักเราเพื่อที่จะหลอกเอาข้อมูลส่วนตัวเราไปได้ง่ายก็ถ้าดีที่สุดก็คือถ้าคุณไม่รู้จักใครคนลบเขาหรือว่าไม่ต้องไปสนใจเลยดีกว่าครับ

2020.07.06 18:11

สมควร

ถูกต้องนะครับ โดยเฉพาะช่องทางการหลอกลวงทาง facebook ที่สามารถเอารูปคนหล่อๆและประวัติข้อมูลที่น่าดึงดูดทางการเงินมาหลอกให้เราติดกับ โดยเฉพาะคนที่อยากได้สามีหรือภรรยาเป็นชาวต่างชาติที่ดูเหมือนคนรวย ทำมาเป็นคุยและทำความรู้จัก อันนี้แหละครับตกเป็นเป้าหมายกันเยอะแล้ว ตั้งข้อสงสัยไว้ก่อนเลยยังคิดว่าใครๆก็แค่คุยไม่เป็นไร

2020.11.12 15:3

ยุวเรศ

เดียวนี้โดนหลอกกันเยอะมากเลยคะ คนรูปคนอื่นหลอกมาคุย มาจีบเรา บางคนหลงจนต้องโอนเงินให้เลยก็มีคะ เขาเรียกว่าหลงสเน่ห์ ลองแบบนี้ดูสิคะ ถ้ามีคนแบบนี้มาจีบเรา ลองๆนัดเจอเลยคะ ส่วนใหญ่แล้วคนพวกนี้ไม่มาเจอเราหลอกคะ นัดเจอที่ๆมีคนเยอะๆนะคะ อย่านัดไปที่แปลกนะคะ เดียวจะกลายว่าเป็นอันตรายกับเราเองได้คะ เชื่อสิหายเงียบทุกราย

2020.12.09 13:17

ข้าวสวย

เราพึ่งโดนหลอกค่ะ ตอนแรกทำทีว่ามาขอเป็นเพื่อนโปรไฟล์ดี หล่อรวย พอคุยกันได้สักพักขอเป็นแฟนก็คุยดีกันมาตลอด หลังจากนั้นบอกว่าเดือดร้อนขอยืมเงินแล้วจะรีบใช้คืนให้เร็วที่สุด อย่างว่าแหละนะเราก็ดันใจอ่อนคิดว่าเป็นแฟนกันคงจะไม่หลอกกัน ที่ไหนได้พอได้ตังค์หายไปเลยจ้า...ติดต่อไม่ได้อีกเลย เลยอยากเล่าให้เป็นอุทาหรณ์นะคะ อย่าเป็นคนเชื่อคนง่ายอย่างเรา

2021.02.16 7:33

Aran ll

เราว่ามีเยอะนะ คนที่เอาข้อมูลส่วนตัวของคนอื่นหรือใช้รูปภาพของคนอื่นมาใส่ไว้ใน Facebook ของตัวเอง ถ้าทำอย่างนั้นเพราะว่าไม่อยากเปิดเผยตัว อยากเข้ามาส่องดูความเคลื่อนไหวของคนอื่นเฉยๆก็ยังพอเข้าใจ แต่ถ้าทำอย่างนั้นเพื่อที่ตั้งใจจะมาหลอกคนอื่น..ไม่ควรทำนะคะ คนใช้งานโซเชียลมีเดียอย่างเราก็ต้องมาคอยระวังตัวด้วย

2021.12.08 12:47

อัฑฒ์

แอดมาเปนเพื่อนของเรา เราก็รับเอาไว้ก็ได้ครับ ไม่ต้องไปกลัวอะไรหรอก เพียวแต่ว่าถ้าพวกเขาส่งข้อความมาหาเรา แล้วคุยกับเราหรือว่าชวนเราลงทุนกับเขา น้องก็ต้องระวังแล้ว ยิ่งพวกที่บอกว่าลงทุนแล้วได้ผลตอยแทนเยอะกว่าที่เป็นจริง น้องมั่นใจได้เลยว่าคนนี้กำลังหลอกน้องอย่างแน่นอน อย่าไปหลงเชื่อเป็นอันขาด อย่าโต้ตอบเด็ดขาด

2022.02.27 16:33

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ข้อมูลของเราถูกแอบอ้าง ไปหลอกคนอื่นทำยังไงดีคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

ซื้อของแล้วโดนหลอกโอนเงินไปยังบัญชีพร้อมเพย์ผมจะตามเรื่องได้ไหมครับ?

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Fingo คืออะไรคะ? จะโดนหลอกไหม?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนคนแฮก Facebook มาหลอกโอนเงินครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

จะจับตัวสแกมเมอร์ได้อย่างไร

All (การลงทุน),All (การลงทุน),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกร่วมลงทุน จะได้เงินคืนไหมคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี