Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ใช้เงินฝากในบัญชี TMB Dream Saving จ่ายค่าน้ำค่าไฟ ได้ไหม?

คืออยากจะรู้ว่า ถ้าเราเปิดบัญชี TMB Dream Saving เราสามารถ ใช้เงินในบัญชี TMB ดรีมเซฟวิ่ง จ่ายค่าสาธารณูปโภคได้ไหม? อย่างค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าเน็ต อะไรพวกนี้ คือตอนนี้ยังไม่ได้ไปเปิดบัญชี TMB Dream Saving นะ กำลังดูอยู่ว่าถ้าเปิดบัญชี TMB Dream Saving เราจะใช้บริการพวกนี้ได้ไหม? ถ้ามีจ่ายบริการพวกนี้ได้ก็ดี แต่ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไร

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Thawanya

รู้สึกว่าจะไม่ได้นะคะ เพราะว่าก็เปิดบัญชี TMB Dream Saving ไปเมื่อไม่นานมานี้ จำได้ว่าไม่สามารถใช้บริการหักบัญชีอัตโนมัติเพื่อจะชำระค่าสาธารณูปโภคได้ไม่ว่าจะเป็น ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าเน็ต ค่าอะไรพวกนี้น่ะค่ะ แต่ก็คิดนะคะว่าถ้าบัญชี TMB Dream Saving สามารถจ่ายพวกค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าเน็ต อะไรพวกนี้ได้ ก็คงจะสะดวกดีไม่น้อย แต่เสียดายที่มันโอนจ่ายค่าพวกนี้ไม่ได้ค่ะ

2020.09.25 11:40

Tibby

บัญชีเงินฝาก TMB Dream Saving แตกต่างจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปๆนะคะเพราะว่าบัญชีนี้เขาเน้นการออมเป็นหลักค่ะ ก็เลยไม่สามารถที่จะหักค่าสาธารณูปโภคได้ แต่เราก็ไม่เข้าใจเหมือนนะว่ามันจะแตกต่างยังไงกับการฝากประจำหรอ หรือว่าต่างกันที่การถอนเงินกับดอกเบี้ย ? แล้วแตกต่างกันยังไงกับบัญชี ME TMB หรอคะ ??

2020.11.16 7:4

Kuma

ถอนเงินก็ยากใช้บริการหักบัญชีอัตโนมัติก็ไม่ได้เงินก็ทำไม่ได้อันนี้ก็ทำไม่ได้ ดีแล้วล่ะที่ไม่ตัดสินใจเปิดบัญชีอันนี้ ส่วนคนอื่นก็เหมือนกันนะครับ ใครที่หลวมตัวไปเปิดบัญชีนี้แล้วทั้งๆที่ยังไม่รู้คุณสมบัติของบัญชีแบบนี้ ขอแสดงความเสียใจด้วย การทำรายการผ่านบัญชีนี้ของคุณคงจะติดๆขัดๆแน่ๆเลยเพราะว่ามันไม่เหมือนบัญชีออมทรัพย์ทั่วไปที่ใช้งานได้อย่างอิสระมากกว่า

2020.12.20 14:33

เกียรติชัย

ต้องเข้าใจก่อนนะครับว่าบัญชีตัวนี้เป็นบัญชีสำรองครับ คนที่ฝากบัญชีแบบนี้หวังเรื่องดอกเบี้ยครับ แต่ถามว่าถอนได้ไหม สามารถทำได่ครับ เพียงแต่เราต้องโอนเงินจากบัญชีนี้เข้ามาในบัญชีหลักของเราก่อนครับ ถึงสามารถเอาเงินไปใช้จ่ายแบบที่เราต้องการได้ครับ แต่ถ้าจะถอนออกมาโดยตรง บัญชีนี้ทำไม่ได้ครับ ธนาคารไม่ได้ออกแบบมาให้เหมือนบัญชีหลักครับ

2021.02.14 8:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

ไม่น่าเชื่อว่ามีบัตรแบบนี้อยู่บนโลก บัตรที่ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมทั้งแรกเข้าและรายปี

TMB so Fast ฟรีค่าธรรมเนียมทั้งแรกเข้าและรายปี เงินเดือน 15,000 บาทก็สมัตรได้ ให้คุณสะสมPoint ได้เร็วขึ้นเพราะใช้จ่ายผ่านบัตรทุก 10 บาทรับ 1คะแนน ได้รับความคุ้มครองประกันอุบัติเหตุจากการเดินทางผู้ถือบัตร และคู่สมรส สูงถึง 6ล้านบาท มีบริการแบ่งจ่ายรายเดือน อัตรา 0% นาน 3เดือน ได้ทุกอย่าง ทุกร้าน ทุกวัน

บัตรเครดิต ทีเอ็มบี โซ ฟาสต์ / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

All (บัตรเครดิต)

บัตรขวัญสุดพิเศษรอคุณอยู่เมื่อสมัครบัตรนี้...!

ใครที่สมัคร TMB so Chill ตั้งแต่วันนี้ถึง 31 ธ.ค.62 มีโปรโมชั่น พิเศษ 3ต่อ 1) รับกระเป๋า BSC Travel Big เมื่อจ่ายผ่านบัตร 5,000 บาท 2) รับบัตรกำนัลห้องพัก1คืนพร้อมอาหารเช้า2คน ที่โรงแรมที่ร่วมรายการ มูลค่า 5,500 บาท เมื่อจ่ายผ่านบัตร50,000 บาท3) รับเครดิตเงินคืน 100 บาทเมื่อสมัครแจ้งยอดทาง E-Mail .

บัตรเครดิต ทีเอ็มบี โซ ชิลล์ / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง เพื่อฝันที่เป็นจริง

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

TMB dream saving ให้ดอกเบี้ยเมื่อไหร่

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

เราสามารถเปลี่ยนจำนวนวงเงิน ที่ให้หักอัตโนมัติจากบัญชีหลักเข้าบัญชี TMB Dream Saving ได้ไหมคะ?

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

บัญชีออมทรัพย์

อยากเปลี่ยนบัญชีผูกคู่ TMB dream saving ต้องทำยังไงครับ

บริการ TMB dream saving ต้องทำงานกับบัญชีออมทรัพย์ยังไง

สามารถเปลี่ยนบัญชีหลักที่เชื่อมกับบัญชี TMB ดรีม เซฟวิ่ง ได้ไหมครับ?

All (สินเชื่อ)

รออนุมัตินานไหมค่ะ

TMB Cash To Go / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

ทำไมจ่ายบิลค่าน้ำโดยการสแกนไม่ได้คะ

Truemoney / ทรู มันนี่

การปกป้องข้อมูล

ใบเสร็จห้างคิดเงินผิด

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

อยากถอนเงินออกจาก wallet ครับ สามารถทำได้ไม๊ครับ

บัตร we card ใช้รูดซื้อของแทนเงินสดได้ไหม

สินเชื่อรถ,All (การวางแผนการเงืน)

รถBENZ รุ่นA170 AVANTGARDE ดีไหม

เติมเงินไม่ถึงร้อยได้ไหมครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ธนาคารดิจิทัล,All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ใช้กัเดรี่ควีน

Rabbit LINE Pay

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

mPay โอนเงินจากบัญชีเข้าแอฟได้ง่ายๆ

เวลาจะเติมเงินเข้ากระเป๋า mPay เราแค่เข้า แอป แล้วเลือกเมนูโอนเงิน เพื่อสั่งเอาเงินจากบัญชี มาเติมเข้ากระเป๋า mPAY ได้เลยครับ ไม่ต้องเดินไปที่ตู้เอทีเอ็มบ่อยๆครับ เงินหมดตอนไหนก็สามารถทำการโอนเข้าmPayได้ทันทีครับผมว่าสะดวกมากจริงๆครับ นี่ผมก็กำลังให้คนที่บ้านทดลองใช้ครับ เพราะสามารถเปิดแอฟแล้วผูกกับบัญชีธนาคารได้เลยครับ

mPay

mPay ไม่ต้องเป็นลูกค้าAIS ก็ทำได้

mPAY คือแอปพลิเคชันสำหรับการทำธุรกรรมบนมือถือแบบครบวงจร สะดวกสบายกับการซื้อสินค้าและบริการต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น การโอนเงิน, ถอนเงิน, เติมเงิน, จ่ายบิล และอื่นๆ อีกมากมาย ซึ่งความสะดวกของ mPAY ก็คือ ไม่จำเป็นต้องเป็นลูกค้าของ AIS ก็สามารถดาวน์โหลดมาใช้งานได้ ครับ เป็นอีกตัวเลือกสำหรับเพื่อนๆครับลองๆหาตัวที่เหมาะกับเพื่อนดูครับ

mPay

mPay ผูกกับsamsung payได้ด้วย

เมื่อก่อนmPay ใช้งานค่อนข้างจำกัดมากจริงๆครับ ผมเคยใช้เมื่อก่อนเพราะความยากเลยเลิกใช้ครับ แต่ที่หันกลับมาใช้อีกก็เพราะว่าช่วงนี้ mPayมีโปรครับ คือสมัครไว้รับเงินฟรีครับ ช่วงนี้ผูก samsung pay แจก 100 ใช้จ่ายได้เงินคืน 50% ไม่เกิน 100 ผูกบัญชี ธ.กรุงเทพ แจก 100 หมดเงินแล้วก็รอโปรใหม่ มีเงินโปรเข้ามาให้เกลือบทุกเดือนเลยครับ

mPay

AirPay สแกนจ่ายได้เลย

AirPay

mPay เทคนิคการใช้แบบสมบูรณื

ถ้าใช้ AIS mPay mastercard ร่วมกับ Samsung pay มันก็จะเป็น e-wallet ที่สมบูรณ์เลย เพราะแต่เดิมมันใช้ได้แต่ออนไลน์ พอใช้ร่วมกับ Samsung pay ก็ทำให้ใช้งานออฟไลน์กับร้านค้าทั่วไปที่รับ mastercard ได้เลย ทำให้เป็นกระเป๋าเงินอิเล็คทรอนิคส์อย่างแท้จริง ใช้งานจริงในร้านค้าจริงๆ ได้อย่างสะดวก ไม่ต้องมาคอยกังวลว่าเงินที่พกมาจะสดุดตาโจรไหมเพราเราไม่ต้องพกเงินสดอีกต่อไป

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี