Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากสร้างนิสัยการออมที่ดีให้ลูกวัยมัธยมค่ะ

เป็นแม่สมัยนี้ไม่ใช่เรื่องง่ายเลยค่ะ นอกจากต้องสอนให้เด็ก ๆ รู้จักคุณธรรม ศีลธรรม และการเข้าสังคมแล้ว การสอนให้ฝึกวินัยในตนเองก็สำคัญไม่แพ้กัน เพื่อลูกๆจะเติบโตไปเป็นผู้ใหญ่ที่ดีในอนาคต โดยเฉพาะอย่างยิ่งวินัยเรื่องการเงิน ดิฉันคิดว่าสำคัญมากด้วย ดิฉันมีลูกวัยรุ่นอยู่มัธยมศึกษาปีที่ 1 คนนึงค่ะ สอนวัยรุ่นมันก็จะยากกว่าตอนเด็กๆที่บอกอะไรก็ทำ ใครมีวิธีสอนลูกวัยรุ่นให้รู้จักอดออมแบบได้ผลบ้างค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Phum

เป้าหมายที่ดีครับ จะออมมากออมน้อย แค่เราคิดจะออมก็ดีแล้ว และจะดีมากถ้าบรรลุเป้าหมายที่วางไว้ ใช่ไหมครับ สำหรับผมเอง คิดว่าการสร้างแรงบันดาลใจคือวิธีที่ดีที่สุด อย่างคุณเองอยากเก็บเงินไปเที่ยวนี่ก็เป็นแรงผลักดันครับ ยิ่งตัวเลขเงินออมที่เิพิ่มขึ้นในสมุดบัญชีก็จะยิ่งเป็นแรงบันดาลใจให้กับการเก็บเงินของเราต่อยอดได้อีกในอนาคตแน่ๆเลยล่ะ

2019.08.01 18:0

Lelia

ผมว่าการเก็บเงินแบบเพิ่มเป็นเท่าตัวถ้าทำได้มันจะดีมากครับ เช่น หลังจากที่คำนวณเรียบร้อยแล้วว่าคุณอยู่ได้กับจำนวนเงินประมาณนี้ ก็ลองนำที่เหลือมาออมครับ อาจเพิ่มขึ้นที่ละพันทุกสัปดาห์ หรือลองคำนวณล่วงหน้าให้แน่ชัดไปเลยว่าควรเก็บเงินในแต่ละวันเท่าไหร่ ที่แน่ๆคือต้องแบ่งเงินออกอย่างชัดเจนไปเลย ว่าอันนี้คือส่วนที่จะใช้ และอันนี้คือส่วนที่จะเก็บ แค่นี้แสนนึงก็ไม่ไกลเกินฝันครับ

2019.08.01 18:0

พลเดช

เด็กในวัยมัธยมเป็นวัยที่เริ่มจะมีค่าใช้จ่ายเพิ่มมากขึ้นทั้งค่าใช้จ่ายที่จำเป็นเกี่ยวกับการเรียนแล้วก็ค่าใช้จ่ายส่วนตัวของเขา เพราะเป็นวัยที่กำลังเรียนรู้หาประสบการณ์จึงมีความต้องการอยากจะจับจ่ายใช้สอยมากขึ้นดังนั้นการสอนลูกให้รู้จักการออมเงินในช่วงวัยนี้ก็เป็นเรื่องที่ดีที่พ่อแม่ควรจะทำ เพื่อที่เขาจะมีนิสัยที่ดีทางการเงินและไม่ใช้เงินฟุ่มเฟือยมากจนเกินไป

2020.04.30 9:20

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การเล่าเรียน),All (การวางแผนการเงืน)

ขอทราบเรื่องการไปเรียนต่อต่างประเทศ

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

คลีนิคแก้หนี้ทำอะไร

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

แบบไหนประหยัดไฟกว่าครับ

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก

โรงเรียนรัฐบาลชื่อดังไม่รับแป๊ะเจี๊ยะจริงหรือ

ลดค่าใช้จ่าย

เปิดแอร์ยังไงให้ประหยัดครับ

All (ประกัน),All (อี วอลเล็ต)

ได้ยินว่าเป็นนักศึกษาถ้าไม่มีประกันสังคมจะได้รับเงินเยียวยา 5000

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี