Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ได้ยินว่าเป็นนักศึกษาถ้าไม่มีประกันสังคมจะได้รับเงินเยียวยา 5000

เราเรียนอยู่ปวส.1 เเต่ต้องทำงานส่งตัวเองเรียน ตอนนี้ก็ทำงานที่ร้านเสริมสวยเเต่ตอนนี้โดนสั่งปิดเลยไม่มีงานทำ จะพึ่งทางบ้านก็ไม่ได้เพราะทางบ้านก็ยังต้องมาพึ่งเรา ตอนนี้เเย่มากๆ เพราะทำก็เรียนไปทำงานไป ก็เหนื่อยมาอยู่เเล้วตอนนี้ยังมาเจอปัญหาโควิด-19 ทำให้ปวดหัวมากขึ้นอีกค่ะ ร้องไห้เกือบเเทบทุกวันเพราะลงทะเบียนเเล้วไม่ได้รับเงินเยียวยา เราทำงานก็จริงเเต่ไม่มีปกส. เเต่ทำไมเราถึงไม่ได้คะ เเบบนี้รัฐบาลจะเเก้อย่างไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Navy

น่าเห็นใจนะครับตอนนี้นักศึกษาที่เดือดร้อน ก็เห็นจะมีเฉพาะคนที่หารายได้เสริม หรือหารายได้เลี้ยงตัวเอง ซึ่งเป็นส่วนน้อย และก็คิดว่าการที่งาน part time นี่เป็นอาชีพเสริม ไม่ใช่อาชีพหลัก ผมคิดว่าอาจจะไม่ได้รับพิจารณาครับ ยังไงก็ลองส่งไปดูแล้วไม่ได้ก็คือไม่ได้ครับ คงต้องหาทางอื่นเอานะครับ สู้ๆ นะครับ คงต้องรอข่าวจากรัฐบาลไปเรื่อยๆนะครับเเต่ผมเห็นว่านักศึกษา ปวช. ปวส. ได้ลดค่าเทอมไม่ใช่หรอครับน่าพอช่วยเหลือได้อยู่นะครับ

2020.04.13 10:53

นกน้อย

ตอนนี้โครงการเงินเยียวยาได้ปิดไปแล้ว เพื่อนเราได้ลงทะเบียนไปตั้งแต่ตอนแรก และไม่ได้รับสิทธิ์เนื่องจากเป็นเกษตรกร และได้ยื่นทบทวนสิทธิ์ จนถึงทุกวันนี้ก็ยังไมได้และยังมีอีกหลายคนที่ยังไม่ได้ด้วย และตอนนี้ทางรัฐบาลได้มีโครงการคนละครึ่ง อันนี้แค่ลงทะเบียนรับสิทธิ์ง่ายมาก ไม่ทราบน้องได้ลงทะเบียนหรือยังโครงการนี้สำหรับทุกคนที่อายุ18ปีขึ้นไป

2020.11.27 0:53

ไชยชิต

อย่าคิดมากไปเลยครับน้อง ขอเทียบตัวเลขที่ทางรัฐเขาช่วยกับคนที่ไม่ได้รับการช่วยเหลือดูสิครับ คนที่ไม่ได้การช่วยเหลือมีเยอะมากครับ พี่ว่าอย่ายึดกับของที่รัฐวาดฝันให้เลยครับ เราสู้ด้วยตัวเราเองดีกว่าครับ ยังไงถ้าช่วงนี้น้องยังว่างงานหรือหางานไม่ได้ มาคุยกับพวกพี่ๆได้ตลอดเลยนะ อาจพอที่จะช่วยกันหาทางออกที่ดีให้ได้ครับ

2020.12.03 15:4

ก้านตอง

หวังว่าตอนนี้สถานการณ์ของน้องคงจะดีขึ้นแล้วใช่ไหมคะ เพราะว่าหลังจากมีโครงการคนละครึ่งรู้สึกว่าเศรษฐกิจมันกระเตื้องขึ้นเลย แต่นั้นมาติด covid รอบสองเนี่ยสิ …. แต่ก็ยังดีนะที่รัฐบาลเขาก็ยังมีโครงการดีๆช่วยประชาชนอยู่ ตอนนี้ก็เป็นเราชนะ...พี่ว่าน้องก็สามารถที่จะสมัครได้นะคะสำหรับโครงการนี้เพราะว่าเห็นน้องบอกว่าไม่มีประกันสังคม ยังไงลองไปลงทะเบียนดูนะคะ เผื่อจะได้กับเค้าบ้าง

2021.02.08 13:58

โรจนวิทย์

น่าเสียดายจัง น้องน่าจะพลาดโครงการเยียวยาไปหลายรอบแล้วใช่ไหม เรื่องประกันสังคม พี่คิดว่าน้องน่าจะเข้าใจผิดแล้วแหละ ไม่ต้องรอให้ที่ทำงานทำให้ก็ได้ สมัคร ประกันสังคม ม.40 เลย ตอนนี้ได้ยินข่าวมาว่าช่วงต้นปีนี้ เขาจะจ่ายเงินเยียวยาให้ ประกันสังคม ม.40 รอบที่สอง ด้วยนะ ไปทำที่ 7/11 เลยนะน้อง เดียวมันจะเอาชื่อเราเข้าระบบเอง

2021.12.26 13:36

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน),All (การวางแผนการเงืน)

ต้องการไปเรียนต่อต่างประเทศ

All (การเล่าเรียน)

ทำไมต้องจ่ายแป๊ะเจี๊ยะด้วย

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยากให้ลููกชายได้ไปเรียนต่างประเทศ

การมีลูก,All (ชีวิตคู่),All (การวางแผนการเงืน)

เด็กป.1ควรให้ค่าขนมวันละเท่าไหร่ดี

All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน)

ทำไมลูกเรียนไม่เก่งเลย

All (การเล่าเรียน)

ทางบ้านอยากให้ไปเรียนต่อที่ต่างประเทศ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี