Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมลูกเรียนไม่เก่งเลย

ปีนี้ลูกเราจะขึ้น ม.1 แล้วแต่เท่าที่เราสังเกตุลูกเราเป็นเด็กที่เรียนไม่เก่งเลย เราถามเขาก็ก็บอกนะว่าชอบไปโรงเรียนชอบเรียนชอบทำอะไรเหมือนเพื่อนๆเขาแต่เราไม่เข้าใจเลยว่าลูกเราทั้งๆที่ชอบไปโรงเรียน แต่ทำไมผลการเรียนไม่ดีเลย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ประดิษฐ์

สาเหตุอีกหนึ่งอย่างที่ทำให้เรียนไม่รู้เรื่องคือการไม่ทบทวนบทเรียนครับ การทบทวนบทเรียนในที่นี้ไม่ได้ให้น้อง ๆ อ่านหนังสืออย่างกระหน่ำนะครับ แค่เมื่อเรียนเสร็จแต่ละวันก็เอาสมุดที่จดมาเปิดอ่านบ้างสัก 30 นาที - 1 ชมมีงานวิจัยจำนวนมากที่สนับสนุนว่าการเรียนในห้องเรียนเพียงอย่างเดียวโดยไม่ทบทวนบทเรียนนั้นจะทำให้ผู้เรียนลืมเนื้อหานั้นได้เร็วกว่าการทบทวนบทเรียนบ้าง

2020.01.24 7:35

Thanut

คล็ดลับแรกคือการอ่านบทความภาษาอังกฤษบ่อยๆ ไม่ว่าจะเป็นหนังสือพิมพ์ นิตยสาร หรือหนังสือภาษาอังกฤษอื่นๆ และเมื่ออ่านแล้วก็จะพบว่าจะมีศัพท์ภาษาอังกฤษบางคำที่เราไม่รู้ความหมาย ก็นำไปเปิดหาความหมายและจดจำไว้ครับพราะเมื่อเจอศัพท์เหล่านี้อีกครั้ง ก็จะจำได้ว่าเคยเจอมาก่อนในประโยคนี้ในบทความนี้ แล้วเราก็จะนึกความหมายออกอย่างรวดเร็ว

2020.01.24 7:35

Julio

คุณพ่อคุณแม่อย่าเพิ่งตกใจไปครับ คนเรามีความสามารถและความถนัดไม่เหมือนกัน ลูกของคุณเขาดูจะไปทางไหนมากกว่า ทางสายวิชาการ กีฬา หรือกิจกรรมอื่นๆ เขายังไม่ทันขึ้นม.1เลยนะครับ ตอนนี้อาจจะยังไม่ค้นพบตัวเอง พ่อแม่ต้องคอยสังเกตลูกด้วย ว่าดูแล้วหัวหรือความชอบของเขาไปทางไหนจะได้สนับสนุนให้ถูกทาง แต่อย่าไปบังคับลูกหรือเปรียบเทียบลูกกับเด็กคนอื่นมากเกินไปเดี๋ยวลูกจะเสียใจและไม่มีกำลังใจครับ

2020.03.26 4:49

silanon

ทำไมถึงบอกว่าลูกเรียนไม่เก่งละคะ เกรดไม่ดีเลยสักวิชาเหรอคะหรือว่าคุณเอาลูกไปเปรียบเที่ยบกับใครหรือเปล่า อย่าไปเปรียบเทียบเลยค่ะ ถ้าเป็นเรื่องเกรดคุณลองสังเกตดูสิคะว่าลูกเรียนดีวิชาอะไรก็ส่งเสริมลูกต่อไป วิชาไหนได้เกรดไม่ดีคุณก็ถามลูกตรงๆเลยว่าเป็นเพราะอะไร ไม่ได้จับผิดนะแต่อยากช่วยให้ลูกได้เข้าใจในวิชานั้นๆมากขึ้น ลองคุยกับลูกดูค่ะ

2020.05.18 15:8

กั้ง

คือต้องบอกก่อนว่าเด็กแต่ละคนความสามารถในการเรียนรู้ไม่เท่ากันนะคะเด็กที่เรียนไม่เก่งไม่ใช่ว่าไม่ดีเขาอาจจะมีความสามารถด้านอื่นเพียงแต่ว่าถ้าเราคาดหมายให้ลูกเรียนเก่งเท่าเด็กคนอื่นจะเป็นการกดดันลูกเปล่าแทนที่ดีค่อยๆสอนอาจจะต้องใช้เวลากับเขามากกว่านี้ก็ได้ค่ะเพราะอย่าลืมนะคะครู 1 คนสอนเด็ก 30-40 คนไม่สามารถเอาใจใส่เด็กนักเรียนเป็นรายบุคคลได้หรอกค่ะ

2020.07.12 21:35

นัด

ลูกได้เรียนเสริมไหมครับ ประเดี๋ยวนี้สิ่งที่โรงเรียนสอนก็ดูเหมือนว่าไม่ค่อยตรงกับการออกสอบเท่าไหร่ ก็ดูเหมือนสิ่งที่สอนจริงๆกลับไปออกที่โรงเรียนกวดวิชามากกว่า ลองให้ลูกไปเรียนเสริมในตอนเย็นดูสิครับ การทำแบบนี้จะทำให้ลูกใฝ่รู้ใฝ่เรียนมากขึ้น จะได้ใช้เวลาในการเรียนต่อไป เพราะว่าการเรียนรู้เยอะๆจะทำให้เป็นการทบทวนไปในตัวด้วยครับ

2020.07.25 13:41

#ยศพร#110

คุณได้สังเกตมั้ยครับว่าตอนอยู่ที่บ้านลูกทำอะไรบ้าง ได้หยิบจับหนังสือมาอ่านหรือทำการบ้านที่ครูให้มาเสร็จเรียบร้อยดีมั้ย ผมว่าคุณควรไปพบกับครูประจำชั้นของลูก ไปถามว่าตอนที่ลูกอยู่ที่โรงเรียนเขาเป็นเด็กอย่างไร ตั้งใจฟัง ตั้งใจเรียนมั้ย มีอะไรที่ควรทำเพิ่มเติมหรือเปล่าเพื่อที่ผลการเรียนของลูกจะดีขึ้น ค่อยๆคิดค่อยๆทำครับ

2020.08.23 8:20

Pann

เคยเจอแบบนี้เหมือนกันค่ะ แต่อยากจะบอกว่า อย่าเพิ่งคิดว่าลูกเราเรียนไม่เก่งนะค่ะ จริงๆแล้วเค้าอาจจะเก่งมากๆแต่แค่ตอนนี้เรายังไม่เห็น ตอนนี้ต้องใช้ความเข้าใจหน่อยนะค่ะ เพราะว่าจริงๆแล้วเกรดที่โรงเรียนมีการแบ่งเกณฑ์เป็นสองส่วน คือคะแนนเก็บและคะแนนสอบ ซึ่งของรัฐจะเป็น 60/40 คะแนนเก็บ60 จริงๆลูกคุณอาจจะเก่ง สอบได้ทำได้ แต่ถ้าไม่ส่งงาน หรือไม่มีความรับผิดชอบ ส่วนนี้ก็จะฉุดเกรดลง คิดว่าไม่ควรห่วงแค่เกรดแต่ต้องสอนเขาใรู้จักรับผิดชอบด้วยนะค่ะ

2020.08.27 15:36

แป้ง

คิดว่าเป็นที่กลุ่มเพื่อนที่ทำการคบหาสมาคมค่ะ ถ้ากลุ่มเพื่อนเรียนเก่งเป็นเด็กเรียนก็จะทำให้ลูกเกาะกลุ่มและพัฒนาในการเรียนไปด้วย แต่ถ้าลูกเลือกกลุ่มเพื่อนที่เป็นเด็กเกเรก็จะมีนิสัยแบบเพื่อนนั่นแหละค่ะ ดังนั้นคุณเคยสังเกตไหมคะว่าเพื่อนของลูกๆของคุณมีนิสัยแบบไหน พยายามดูเกี่ยวกับเรื่องนี้ด้วยนะคะเมื่อไปรับไปส่งหรือติดตามข่าวคราวลูกจากสื่อออนไลน์ social media ก็ได้

2020.10.21 13:26

มีพุงนะ...แต่มีน้อย

เจ้าของกระทู้ไม่ต้องคิดมากหรอกค่ะ เราเอาเกรดหรือ คะแนนมาวัดคุณภาพเด็กไม่ได้หรอกนะ ถ้าลูกของคุณไม่ได้สอบไม่ผ่าน ไม่ได้ติด 0 แค่นี้ก็น่าจะพอใจได้แล้วค่ะ แต่เท่าที่คุณเล่ามาในกะทู้มานะก็ดูเหมือนว่าลูกคุณน่ะมีความสุขกับการไปโรงเรียน มีความสุขที่ได้เจอเพื่อนๆนะ มีความสุขกับการไปโรงเรียนแบบนี้พ่อแม่ก็ดีใจแล้วค่ะ โตขึ้นค่อยดูอีกทีว่าเขาถนัดอะไร

2021.09.27 8:43

อครเดช

ต้องนึกตอนที่เราเรียนหนังสือครับ ว่าเป็นยังไงบ้าง ลูกของคุณอาจจะชอบบางวิชาเท่านั้นนะ ไม่ทราบในผลการเรียนของลูกของคุณมีตัวไหนที่คะแนนที่ดีที่สุดบ้าง ถ้ามีก็ให้กำลังใจเขาครับ เราไปดูไปว่าเขา ก็เท่านั้นแหละครับ สนับสนุนเขาให้ทำในสิ่งที่เขาชอบดีกว่าครับ เด็กจะได้ไม่ได้กดดัน เชื่อสิทำแบบนี้ลูกจะเรียนดีขึ้น

2022.01.18 14:14

วัลลีย์

ไม่แปลกเลยคะ ลูกของเราเองก็เรียนไม่เกงเหมือนกันคะ แต่เราสามารถที่จะเสริมทักษะในการเรียนให้กับเขาได้นะคะ อาจจะหาที่เรียนพิเศษ ที่เน้นบางวิชาที่เราคิดว่าเขาสามารถใช้มันในอนาคตได้ อย่างเรา เราเลือกให้ลูกเรียนพิเศษ เรื่องของภาษอังกฤษคะ ไม่รู้ว่าลูกเราชอบไหมแต่อยากให้เขาได้เรียนคะ เพราะตอนนี้เป็นภาษาที่เราต้องรู้

2022.02.16 15:37

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน),All (การวางแผนการเงืน)

ต้องการไปเรียนต่อต่างประเทศ

การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

จะต่อเติมบ้านอย่างไรไม่ให้งบบานปลายครับ

All (การเล่าเรียน)

วิธีการคำนวณ DOL

All (การลงทุน),จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การลงทุน)

ฉันไม่เก่งคณิต จะเรียนการเงินการลงทุนได้ไหม?

ลดค่าใช้จ่าย

เปิดแอร์ยังไงให้ประหยัดครับ

การมีลูก

อยากให้ลูกได้เรียนสูงๆ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี