Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ฉันไม่เก่งคณิต จะเรียนการเงินการลงทุนได้ไหม?

ฉันถนัดด้านภาษาจีนมากกว่า ชอบวิชาเลขนะแต่ไม่ถนัดเท่าไหร่ตอนนี้อยู่ม.6 เลยอยากคิดล่วงหน้าว่าจะเรียนการลงทุนอยากกลับมาช่วยกิจการที่บ้านเปิดร้านตัดผมหลายสาขา แต่ไม่เก่งคณิตเลยไม่รู้จะ เรียนการเงินการลงทุนได้ไหม? เพื่อนๆมีความคิดเห็นว่ายังไงบ้างคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Isaree

หลายคนคิดว่าเรียนทางด้านการเงินจะต้องเก่งเลขหรือไม่? แต่ความจริงแล้วทุกสาขาวิชามีความยากง่ายอยู่ในตัว หากเราเองไม่ได้รู้สึกว่าเห็นการเรียนเกี่ยวกับตัวเลขแล้วเบื่อ อยากให้ลองเปิดใจ ทำความเข้าใจกับสิ่งที่เรียน เชื่อว่าการตั้งใจเรียนรู้อย่างมุ่งมั่นจะทำให้เราสามารถเข้าใจอะไรได้ดีขึ้น หากเราเรียนด้วยความเข้าใจ เราจะทำมันออกมาได้ดี แม้จะไม่เก่งเลข ก็สามารถเรียนได้แน่นอน และในอนาคตด้วยความท้าทายของอาชีพ และผลตอบแทนทางอาชีพที่มีค่อนข้างสูงครับ

2019.08.01 18:0

Kwanchai

เก่งไม่เก่งไม่สำคัญครับแต่ถ้าเรามีความมีวินัยและความรับผิดชอบ แค่เราตั้งใจเรียนในห้อง จดจำเทคนิคแนวคิดที่อาจารย์สอนด้วยความตั้งใจ เราก็จะเข้าใจในการเรียนการสอนมากขึ้น เราต้อง ตั้งใจเรียนในห้องเรียนให้เต็มที่ กลับมาทบทวน หากเป้าหมายของปลายทางที่คุณตั้งใจไว้คือ อยากเป็นเจ้าของธุรกิจ อยากเป็นนักการตลาด นักวางแผนการเงินการลงทุน อยากประกอบอาชีพธุรกิจส่วนตัวนำเข้า-ส่งออก และส่วนงานอื่นๆ ที่เกี่ยวข้อง เรียนเลยครับตั้งใจเอา

2019.08.01 18:0

Chantira

ร้านตัดผมไม่ได้คิดอะไรมากใช่ไหมครับ ผมว่าทำได้ครับ ไม่ใช่ร้านที่ต้องมาคำนวนรายรับรายจ่ายเป็นแสนๆล้านครับ เพียงแค่จะต้องทำการจะรายละเอดืียเรื่องการรับเงินจากลูกค้าให้ดีๆเท่านั้นครับ ผมว่า มั่นใจในตัวเองเหอะครับ คนเรามั่นใจอะไรก็ทำได้หมดครับ งานไม่น่าปวดหัวเหมือนที่คิดหลอกครับ แถมดีมากครับไม่ต้องไปหางานที่ไหนครับช่วยที่บ้านดีแล้วครับ

2020.03.22 8:19

Mayura

ไม่เก่งคณิตศาสตร์ไม่เป็นไรนะ ถ้าใจเราจะเอาซะอย่าง อะไรเราก็เรียนได้ อย่างถ้าจะเรียนเพื่อมาช่วยบริหารธุรกิจที่บ้านก็อยากจะแนะนำบัญชีแล้วก็การเงิน ปี 2 ปีแรกอาจจะหนักหน่อยแต่ก็ขอให้อดทน เพราะว่าคนที่ลงทุนเก่งๆบริหารเก่งๆบางคนก็ไม่ใช่ว่าเก่งคณิตนะ แต่เขามีมุมมอง มีวิสัยทัศน์ที่ไม่เหมือนคนทั่วไปต่างหากเขาถึงทำได้ อีกอย่างหนึ่งที่อยากจะแนะนำน้องก็คือคุยกับพ่อแม่ที่เขาบริหารธุรกิจนี้มาก่อนเรา ไปถามเขาดูว่าเขาบริหารกันยังไงนะ

2020.04.13 7:2

สมรัตน์

ได้ครับ สำหรับผมนะคิดว่าถ้าเรามีเงินเรียนและมีจุดมุ่งหมายในการเรียน เราสามารถเรียนได้ครับพระสำหรับคนกันเรียนเพื่อที่จะเอาไปต่อยอดในการทำงานเป็นเป้าหมายจะช่วยให้คุณสามารถเรียนได้ประสบความสำเร็จได้แน่นอนครับเพราะว่าหลักสูตรในการเรียนเขาก็สอนแล้วก็ช่วยให้คุณมีความรู้เพิ่มมากขึ้นเกี่ยวกับเรื่องนี้อยู่แล้ว ดังนั้นเพียงแค่คุณทบทวนเกี่ยวกับเป้าหมายว่าจะเรียนไปทำไมต้องคิดว่าจะช่วยให้คุณเรียนจบได้อย่างแน่นอน และทักษะที่คุณมีอยู่ก็เป็นทักษะเสริมเกี่ยวกับภาษาก็สามารถเอามาใช้ในชีวิตประจำวันได้อยู่แล้วครับ ขอสนับสนุนด้วยครับการเรียนรู้ไม่มีวันจบ

2020.04.23 4:21

พรพันธุ์

คนที่ไม่เก่งวิชาคณิตก็สามารถเรียนการเงินการลงทุนได้ค่ะไม่เกี่ยวกัน คุณอาจจะเข้าใจผิดอยู่ส่วนมากใครที่เก่งวิชาคณิตเมื่อเรียนจบก็จะเป็นหมอหรือวิศวกรต่างๆ จากการเรียนเรื่องการเงินการลงทุนนั้นไม่จำเป็นต้องเก่งเรื่องคณิตศาสตร์หรือวิทยาศาสตร์เลยค่ะ คนที่เก่งเรื่องจินตนาการ หรือด้านอื่นๆก็สามารถเรียนเรื่องนี้ได้ โดยเฉพาะเมื่อคุณคิดว่าการเรียนเรื่องการเงินและการลงทุนนั้นจะสร้างผลกำไรและทำให้การเงินของคุณดีขึ้นคุณก็จะมีแรงที่จะเรียนรู้เรื่องนี้เป็นพิเศษค่ะ

2020.04.27 9:15

Parnchand

ไม่เก่งเลขเลยไม่มั่นใจว่าจะเรียนการลงทุนได้มั้ย น้องบอกว่าที่บ้านน้องมีกิจการเป็นร้านตัดผมหลายสาขา แล้วทำไมน้องถึงอยากเรียนด้านการลงทุนละครับ เรียนเป็นด้านบริหารมั้ย อันนี้พี่แค่แนะนำนะ เพราะเห็นว่าที่บ้านของน้องมีกิจการเป็นของตัวเองอยู่แล้ว ส่วนของงานบริหารน่าจะจำเป็นมากกว่า ลองหาข้อมูลดูก่อนครับแล้วค่อยตัดสินใจนะ

2020.05.20 7:16

Teerawat

ที่น้องเขาอยากเรียนการลงทุน เขาอาจเอามาต่อยอดร้านตัดผมก็ได้นะ เพราะในสาขาการงทุนเขาก็มีสอนเรื่องการบริหารจัดการด้วย ส่วนที่น้องบอกว่าไม่เก่งเลข ไม่ต้องกลัวแค่เรามีความพยายามและความตั้งใจซะอย่างเราสามารถทำได้ครับ เราสามารถฝึกสมองเราได้ครับ อย่าลืมนะครับหลายคนบอกว่าไม่มีใครเก่งมาตั้งแต่เกิดนะครับ มันจะเก่งได้เราต้องฝึกครับ

2020.06.16 6:10

สายฝน

คิดว่าอยู่ที่ใจรักหรือเปล่าค่ะ ถ้าไม่ชอบใจไม่รักก็อยากขาดที่จะเรียนต่อในด้านนี้ เพราะว่าถ้าเราทำอะไรด้วยความฝืนใจหรือไม่ชอบแล้ว ก็จะเป็นเรื่องยากสำหรับการต่อยอดหรือการทำต่อไป ดังนั้นแนะนำดีกว่าเขาว่าเรียนด้านที่เราชื่นชอบมากกว่าไม่จำเป็นต้องเรียนจบไปแล้วมีเงินเยอะๆร่ำรวย เพื่อที่จะช่วยให้เรามีสุขภาพดีและมีความสุขกับการทำงานดีกว่า

2020.07.15 4:35

มะเหมียว

นักธุรกิจเก่งๆไม่จำเป็นต้องเก่งคณิตเสมอไปนะคะ เพราะว่านักธุรกิจส่วนใหญ่ที่ลงทุนได้สำเร็จเขามีหัวการค้า แต่ไม่ใช่ว่าเป็นอัจฉริยะด้านคณิตศาสตร์ แค่คำนวณเป็นแล้วก็รู้หลักรู้แนวคิดในการลงทุนก็สามารถเรียนการเงินและการลงทุนได้ค่ะ แต่ถ้าอยากจะเป็นพนักงานบัญชีอันนี้จะต้องคิดเลขเก่งในระดับหนึ่งค่ะ เพราะอย่างเราเนี่ยเรียนบัญชีไม่ไหว 555

2020.07.20 8:15

สมบูรณ์

ไม่ต้องเก่งเลขก็สามารถเรียนการบัญชีได้ค่ะแค่ต้องมีความรอบคอบค่ะ ต่อให้เก่งคณิตบวกลบคูณหารเก่งแต่ถ้าไม่รอบคอบก็ทำให้ธุระกิจเราเจ้งได้ค่ะ ถ้าเก่งภาษาจีนอยู่แล้วทำไมไม่ลองเรียนด้านภาษาดูละ เราสามารถเอาความรู้ด้านภาษามาติดต่องานและขยายงานด้านอื่นได้นะ ยิ่งเปิดร้านตัดผมบ้างครั้งเราก็ต้องสื่อสารกับลูกค้าต่างประเทศ ถ้ามีความรู้ด้านภาษาก็จะได้เปรียบร้านอื่นๆอยู่บ้าง

2020.08.18 4:23

ระนาดเอก 90

น้องบอกว่าที่บ้านมีกิจการร้านตัดผมเลยอยากมาช่วยงานที่บ้าน ทั้งๆที่ตัวเองชอบเรียนภาษาจีนมากกว่า พี่ไม่เคยเรียนนะครับการเงินการลงทุน ไม่ใช่ทางที่ถนัด คงมีวิชาที่เกี่ยวกับตัวเลขและการคำนวณบ้างแหละ แต่ที่แปลกใจคือ ทำไมไม่เรียนการบริหารล่ะครับ จะได้นำมาบริหารกิจการร้านตัดผมของที่บ้านเลย แค่สงสัยนะเพราะพี่ก็ไม่มีความรู้เรื่องนี้หรอกครับ

2020.08.26 5:36

นายวิษณุ

ต้องถามก่อนว่า นอกจากเรื่องตัวเลขแล้วน้องคิดว่าจะช่วยเรื่องอื่นๆของที่บ้านได้ไหม เราดึงเอาส่วนเด่นของเราออกมาใช้ก่อนดีไหม น้องบอกพี่ๆว่าถนัดภาษาจีน พี่ว่าอันนี้น่าจะได้เปรียบกว่าคนที่เก่งเรื่องตัวเลขอีกนะครับ น้องสามารถติดต่อทำธุระกิจกับคนจีนได้สบายๆเลยครับแถมอาจจะมีรายได้เยอะกว่าคนที่ทำงานบัญชีอีกนะครับ

2021.09.28 8:50

Kanchid

ดีแล้วที่มีความตั้งใจแบบนี้ อันนี้แหละน้องที่จะเป็นแรงกระตุ้นให้น้องเรียน เรื่องนี้เอาใจช่วยนะครับ อยากให้ประสบความสำเร็จในการเรียนด้านนี้ จบมาแล้วก็ช่วยงานที่บ้านพ่อน้องคงจะดีใจนะครับ น้องเรียนแล้วถ้าติดขัดเรื่องอะไร พยายามสอบถามอาจารย์ที่สอนบ่อยๆ ถ้าที่ไหนมีที่เรียนพิเศษก็อยากให้ลองไปเรียนเพิ่มดูนะครับ

2022.01.24 15:43

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ได้เงินเดือนละเท่าไหร่กันครับ

จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน),All (การวางแผนการเงืน)

ต้องการไปเรียนต่อต่างประเทศ

การมีลูก

อยากให้ลูกได้เรียนสูงๆ

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก

โรงเรียนรัฐบาลชื่อดังไม่รับแป๊ะเจี๊ยะจริงหรือ

เริ่มทำงาน

คนที่เรียนจบด้านภาษา ไปทำงานอะไรกันคะ

All (การเล่าเรียน),All (การวางแผนการเงืน)

ขอทราบเรื่องการไปเรียนต่อต่างประเทศ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี