Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ได้เงินเดือนละเท่าไหร่กันครับ

ตอนนี้ผมเรียนอยู่ชั้นมัธยมปลายครับ ได้เงินจากพ่อแม่เป็นเดือนครับ เดือนละ 4,000 ต้องจ่ายค่าข้าวเอง 2 มื้อ และค่ารถไปโรงเรียนซึ่งไม่ไกลจากบ้านมากครับ ไม่รวมเสาร์อาทิตย์ครับ เพราะอยู่บ้านกินข้าวฟรีครับ อยากถามเพื่อนๆว่าได้กันเดือนเท่าไหร่และใช้เงินพอกันไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

บุญเยี่ยม

ของผมสถานะคือ หาเงินใช้เองครับ แต่อยู่บ้านกับพ่อกับแม่นะครับจะไม่เสียแค่ค่าที่อยู่ กับกินข้าวที่บ้านแค่นั้นเอง เริ่มทำงานตั้งแต่เรียน ปวช. ค่ากิน ค่ารถไป - กลับ ของใช้ส่วนตัว แล้วก็พวกรายงาน โครงการ โปรเจ็คต่างๆ อีกแต่ของเราต้องบวกค่ากินกับค่าเดินทางไปทำงานพิเศษด้วย ผมว่าสักประมาณ 4000 - 5000 พอได้อยู่นะ

2020.01.24 7:35

Margret

ผมเองก็น่าจะรุ่นเดียวกับคุณน่ะครับ ผมได้เงินเดือนจากแม่ ได้เดือนละ 12,000 ในนี้รวมค่าหอ 4000 เหลือเงินประมาณ 8000 ครับ ค่าหนังสือเรียนพิเศษเบิกต่างหากไม่ได้แล้วครับรวมๆอยู่ในนี้หมดแล้ว ส่วนใหญ่เหลือเก็บเดือนละ 3000 ครับ ไม่เสียค่ารถเพราะเดินไปเรียน แต่ผมต้องหาข้าวทานเอง 3 มื้อด้วยนะครับ

2020.01.24 7:35

Andreane

ส่วนใหญ่คงจะได้ไม่เท่ากันหรอก เพราะมันขึ้นอยู่กับสภาพทางครอบครัวและฐานะทางการเงินด้วย เด็กมีหน้าที่เรียนอย่างเดียวได้เดือนละ 4,000 บาทก็ถือว่ามากแล้วนะ ค่าข้าว 2มื้อ และค่ารถไปกลับไม่น่าจะเกินวันละ 100 บาท แต่ถ้ารู้สึกว่าไม่พอและไม่อยากรบกวนพ่อแม่ ก็ต้องรู้จักหารายได้เสริม สมัยนี้เห็นเด็กวัยเดียวกับน้องมีเงินเก็บจากการทำงานเสริมขายของออนไลน์ด้วย เงินหายากใช้ประหยัดๆหน่อยก็ดีนะ.

2020.03.20 13:42

อรุณวรรณ

เราคิดว่าแต่ละคนได้รับเงินไม่เท่ากันนะคะ ขึ้นอยู่ว่าฐานะทางบ้านเป็นอย่างไร และยิ่งบ้านอยู่ต่างจังหวัดแล้วค่าใช้จ่ายอาจจะไม่แพงมาก อย่างเราเรียนอยู่ ม.ปลาย แม่เราไปรับไปส่งทุกวันเราได้ค่าอาหารสัปดาห์ละ 200 บาทเอง เราต้องบริหารเงินในการใช้ให้อยู่ได้ถึง 5 วัน จนตอนนี้เราเรียนจบแล้วเราไม่ได้เรียนต่อ แต่ออกมาทำงานเพื่อช่วยเหลือครอบครัวอยู่ค่ะ

2020.07.12 12:44

Mermaid

ได้วันละสองร้อยบาทค่ะ ที่บ้านเราไม่ได้ให้เป็นเดือน ให้เป็นวัน วันหยุดไม่ได้เงินเพราะอยู่ที่บ้านพ่อแม่ แม่ทำกับข้าวให้กินไม่ต้องเสียค่าที่พัก หรือค่าอาหารอะไร ส่วนค่ารถไม่เสียพ่อแม่ขับรถไปรับ-ส่งที่โรงเรียนทุกวัน ถ้าอาทิตย์นึงมีเงินเหลือเก็บก็จะหยอดกระปุก พ่อแม่บอกว่าถ้าอยากจะได้อะไรต้องเก็บเงินซื้อเอง ถามว่าพอใช้ไหมก็พอค่ะ

2020.07.12 14:24

บุญชู

เข้ามาอ่านความคิดเห็นแล้วก็ได้รู้นะครับว่าเด็กๆสมัยนี้เขาใช้เงินกันเยอะเหมือนกันนะครับ และได้เงินต่อวันต่อเดือนก็เยอะด้วย เหมือนคนที่มาตั้งคำถามก้ได้เดือนละ 4,000 บาทเลย ผมว่ายังไงก็ใช้พอนะครับพราะว่าอยู่บ้านกับพ่อแม่ไม่ต้องรับผิดชอบค่าใช้จ่ายอะไรแค่ค่ากินเท่านั้น ถ้าคิดว่าไม่พอจริงๆควรหางานทำนะครับจะได้ฝึกหาเงินด้วยตัวเองด้วย และได้เงินเพิ่มด้วยครับ

2020.08.17 14:51

สมยศ

เงิน 4000 ต่อเดือนเหลือเฟือแล้วครับ ผมได้เดือนละ 1,000 บาทยังอยู่รอดมาได้เลย โดยที่สามารถจ่ายค่าอาหารเองแค่ตอนเที่ยง อาหารเช้าและอาหารเย็นแม่ทำให้ ส่วนค่าใช้จ่ายอื่นๆสามารถที่จะเบิกได้ในเรื่องของค่าอุปกรณ์การเรียน ค่ากินอย่างเดียว 1,000 บาทประหยัดสุดๆเลยครับ แต่ก็สามารถอยู่รอดมาได้จนถึงป่านนี้สุดยอดจริงๆ

2020.08.29 3:56

Sonson

น้องเจ้าของกระทู้เรียนมัธยมปลายได้เงินเดือนละ 4,000 บาท จ่ายค่าอาหารวันละ 2 มื้อกับค่าเดินทางนิดหน่อยหนึ่งเดือนประมาณ 20 วัน พี่ว่าพอนะครับ ใช้แบบประหยัดและมีการวางแผนที่ดี ใช้พอนะแถมยังมีเงินเก็บด้วย สมัยพี่เรียนได้น้อยกว่าน้องเยอะ แต่มันคนละยุคด้วยน่ะ แต่เรื่องการวางแผนการเงินที่ดี ใช้ได้ทุกยุคนะครับ

2021.09.26 12:24

+Renee+

ถ้าถามความคิดเห็นของเรานะ อย่างที่น้องเจ้าของกระทู้ได้เงินเดือนละสี่พันบาท เอาไว้ใช้จายเฉพาะวันที่ไปโรงเรียนเท่านั้น นั่นหมายความว่า น้องมีเงินสี่พันบาทสำหรับใช้เพียงยี่สิบว้น ใช้ได้วันละสองร้อยบาทเลยนะคะ สมัยพี่เรียนได้ไม่เยอะเท่านี้หรอกค่ะ แต่ก็นะมันคนละสมัย คนละช่วงเวลากัน ยังไงก็พยายามเก็บเงินไว้บ้างค่ะ

2022.01.31 12:5

;pimpat:

เรียนมัธยมปลาย ได้เงินเดือนละ 4,000 บาท จ่ายเฉพาะค่าอาหาร 2 มื้อกับค่าเดินทางไปโรงเรียนเล็กน้อย ยิ่งคิดเฉพาะวันที่ไปโรงเรียนเท่านั้นแล้วด้วย ถือว่าได้เงินเยอะนะคะ ถ้าน้องเจ้าของกระทู้ใช้เงินดีๆมีเหลือเก็บเดือนละหลายร้อยอยู่นะ อาจจะเกือบพันบาทเลยก็ได้ อยากถามตัวน้องเองน่ะ ว่าเงินเท่านี้น้องใช้พอมั้ยคะหรือว่าต้องเบิกเพิ่ม

2022.04.22 13:36

orchrleee

เราอยู่มัธยมปลายเหมือนกันค่ะ ได้เงินอาทิตย์ละ 3,000 + เงินเดือน 10,000 ค่ะ + เงินพิเศษ 7,000 ( บางเดือน ) แล้วก็งบสามารถเบิกไปทำอะไรก็ได้ปีละ 100,000 ทุกพฤษภา จริงๆเราได้เงินแบบนี้ตั้งแต่ม.ต้นแล้ว ตอนม.ต้นได้เงินรายวัน 300-500บาทค่ะ เสาร์ - อาทิตย์ได้ 1,000 - 2,000 วันไหนเงินเหลือ ก็จะได้เพิ่มเป็น2เท่าของเงินที่เหลือ แล้วก็เงินที่เบิกได้ค่ะ เราอยู่กทม ในเมืองเลยค่ะ รายจ่ายมีแค่ค่ากิน ค่าเดินทางค่ะ ส่วนอื่น ( อุปกรณ์การเรียน /เรียนพิเศษ / เสื้อผ้า / skincare / ค่าคลินิก ) เบิกเพิ่มได้หมดเลย

2022.08.30 23:54

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การเล่าเรียน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

พี่่สาวจะให่ไปเรียนต่างประเทศ

ลดค่าใช้จ่าย

เปิดแอร์ยังไงให้ประหยัดครับ

All (ประกัน),All (อี วอลเล็ต)

ได้ยินว่าเป็นนักศึกษาถ้าไม่มีประกันสังคมจะได้รับเงินเยียวยา 5000

เริ่มทำงาน

คนที่เรียนจบด้านภาษา ไปทำงานอะไรกันคะ

จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน),All (การวางแผนการเงืน)

ต้องการไปเรียนต่อต่างประเทศ

All (เศรษฐกิจ)

เป็นนักเรียนไม่มีสิทธิ์ได้รับเงินเยียวยาหรอครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี