Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เมื่อบัตรเดบิตหายต้องทำอย่างไรคะ

ฉันสมัครใช้บริการของบัตรเดบิตมาสเตอร์การ์ด citibank ฉันอยากรู้ว่าเมื่อเราใช้บริการบัตรเดบิตนี้แล้วและเกิดในกรณีที่บัตรเดบิตสูญหาย มีขั้นตอนการทำงานหรือมีวิธีการอะไรที่เราจำเป็นต้องทำคะ เพื่อเราจะสามารถใช้บริการของบัตรเอทีเอ็มและทำให้ได้รับบัตรเดบิตคืน เพื่อฉันจะได้ใช้ป้องกันเหตุการเกิดเหตุการณ์ดังกล่าวขึ้นในอนาคต

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Tongkanlong

ผมก็เพิ่งหายเหมือนกันครับ ไม่จำเป็นต้องไปแจ้งความเหมือนกันกับประชาชนหายนะครับ คือเราสามารถแจ้งอายัดบัตร เพื่อหยุดใช้บริการบัตรเดบิตดังกล่าว หลังจากนั้นเราสามารถเปิดใช้บริการบัตรเครดิตใบใหม่ได้เลยครับ เพราะว่าข้อมูลหรือยอดการใช้งานที่อยู่ในบัตรก็ยังคงอยู่เหมือนเดิมครับแต่แต่ต้องเปิดใช้งานบัตรใหม่แค่นั้นเอง

2020.09.08 10:37

ปอย

บัตรเดบิตมาสเตอร์การ์ดหายจะทำยังไงได้ล่ะคะ เริ่มแรกก่อนที่จะทำการอายัดบัตรก็ต้องหาบัตรก่อนนะคะว่าไปทำหล่นไว้ที่ไหน จำได้ไหมว่าล่าสุดที่ใช้บริการเอาไปรูดเงินหรือว่ากดเงินจากตู้ atm ไหน ไปลืมไว้ที่ร้านค้าที่ทำการจ่ายเงินเอาไว้หรือเปล่า บางครั้งเราอาจจะทำตกไว้ที่บ้านหรือเก็บไว้โดยที่ไม่ทันคิดก็ได้ ถ้าหาเจอก็ดีจะได้ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมในการขอบัตรใหม่

2020.11.10 15:25

ยุทธศักดิ์

ไม่ยากครับ สำหรับเรื่องแบบนี้ เวลาถ้าบัตรหาย เราก็โทรแจ้งอายัดไปเลยครับ แต่ก่อนที่จะอายัด ต้องแน่ใจก่อนนะครับ ว่าบัตรไม่ได้เปลี่ยนที่ไว้ เพราะ ถ้าเกิดไปอายัด แล้วไปเจอบัตรทีหลัง มันเสียเวลานะครับ ของต้องให้เราทำการยืนยันตัวตนอีกครับ ผมว่าถ้าใช้แล้วก้เข้าที่เดิมทุกๆครั้ง เรื่องบัตรสูญหายมันก็ไม่น่าจะเกิดขึ้นนะครับ

2020.12.08 15:56

ขนมผิง

อยากทราบหน่อยค่ะว่าในกรณีแบบนี้ที่เราโดนตู้เอทีเอ็มกินบัตรเข้าไป ต้องไปเเจ้งความด้วยไหมคะ นอกจากที่เราโทรอายัดบัตรเเล้ว เพราะเห็นบางคนก็บอกว่าต้องไปแจ้งความเอาใบแจ้งความมาให้กับทางธนาคาร บางคนก็บอกว่าไม่ต้องไปแจ้งความ สรุปแล้วคือยังงัยคะ?? ต้องการถามไว้เผื่อล่วงหน้าค่ะ เพราะว่าเป็นคนไม่เคยทำบัตรหายเลย เลยอยากจะเตรียมตัวไว้

2021.02.15 6:19

PerPer

สงสัยเจ้าของกระทู้เพิ่งจะมาสมัครบัตรเดบิตมาสเตอร์การ์ด citibank ใช้เป็นบัตรแรกนะครับ ถึงได้ถามว่าหากทำบัตรหายต้องทำอย่างไรบ้าง จริงๆอย่าทำหายจะดีกว่านะ แต่ก็นั่นแหละ บางทีคนเราก็ลืมว่าเอาบัตรนั้นบัตรนี้ของตัวเองไปใว้ที่ไหน บางคนใช้อยู่เป็นประจำยังโดนตู้เอทีเอ็มกลืนบัตรเอทีเอ็มหรือบัตรเดบิตไปต่อหน้าเลยครับ

2021.12.06 6:0

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),บัตรเดบิต

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด สามารถใช้ได้ที่ร้านค้าที่รับบัตรมาสเตอร์การ์ด ขณะนี้เครื่องรูดบัตร (EDC) ในตลาดกำลังพัฒนาระบบให้สามารถรับบัตรประเภทชิพชิปสองมาตรฐาน ม่สามารถทำรายการได้ในเครื่องรูดบัตรบางรุ่นได้ ต้องเร่งช่วยปรับปรุงระบบนะครับไม่งั๊นบัครเดบิตคงต้องหายไปจากท้องตลาดแน่นอนครับ เพราะคนจะหันไไปใช้บัตรเครดิตแทนนแน่นอนเพราะเขามีเทคโนโลยี่ที่ดีครับ

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเดบิต,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด บัตรทำหน้าที่คล้ายเอทีเอ็ม

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด นอกจากจะสามารถใช้เป็นบัตรเอทีเอ็มได้แล้ว บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด ยังสามารถใช้ชำระเงินเพื่อซื้อสินค้าและ/หรือบริการได้ทั้งในประเทศและต่างประเทศ กับร้านค้ามากกว่า ที่รับบัตรมาสเตอร์การ์ด ก็ชื่อก็บอกแล้วครับว่ามันคือมาสเตอร์การ์ดที่แตกต่างจากบัตรเอทีเอ็มคืออภสิทธิการซื้อของนี่แหละครับ

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด มีีเทคโนโลยี่ ที่ฉลาด

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด มีเทคโนโลยีสมาร์ทชิป ที่ช่วยเพิ่มการป้องกันการปลอมแปลงบัตร นอกจากนี้ยังเป็นการยกระดับของบัตรเอทีเอ็ม ซิตี้แบงก์ปัจจุบันของคุณให้สามารถใช้เพื่อการทำธุรกรรมถอนเงินสดผ่านตู้เอทีเอ็มและยังสามารถใช้บัตรฯเพื่อชำระเงินในการซื้อสินค้าและ/หรือบริการในร้านค้าที่รับบัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ดได้อีกด้วย

บัตรเดบิต

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด มีอายุ5ปี

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด มีระยะเวลาใช้งานห้าปี เหมือนกับบัตรเอทีเอ็มเลยครับ บางทีก็ลืมไปว่าจะหมดอายุตอนไหนครับ แต่ดีนะครับที่เขาส่ง บัตรใบใหม่ตามที่อยู่ทางไปรษณีย์ก่อนวันหมดอายุของบัตรปัจจุบัน ทำให้ใช้บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ดได้อย่างต่อเนื่องครับ แถมมีค่าธรรมเนียมเรื่องบัตรด้วยครับเสียแค่รายปีจบ

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด ใช้งานยุ่งยาก

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด ใช้งานลำบากยุ่งยากครับต้องใส่รหัส PIN เพื่ออนุญาตการทำธุรกรรม สำหรับเครื่องของมาสเตอร์การ์ด นี่ถ้าจำรหัสไม่ได้พนักงานคงคิดว่าเราเป็นคนโขมยบัตรมาใช้แน่นอน บอกตรงๆว่าบางทีก็ลืม แถมเรา ต้องเซ็นลายเซ็นบนใบเสร็จ เพื่อเป็นการยืนยันการทำธุรกรรมถูกต้อง ยุ่งไหมละหลายขั้นตอนกว่าจะซื้อของได้

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),บัตรเดบิต

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด กดได้ไม่เสียค่าธรรมเนียม

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด ไม่มีค่าธรรมเนียมในการใช้บัตรที่ตู้เอทีเอ็ม หากคุณต้องการใช้บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด ก็สามรถเดินเข้าไปกดได้อย่างสบายใจเลยครับ ที่ตู้ของซิตี้แบงค์ทุกที่ที่เราเห็นครับ แถมบัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด สามารถเอาไปกดเงินสดที่ต้องประเทศได้ด้วยครับ สะดวกกว่าเอทีเอ็มจริงๆครีบ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),บัญชีออมทรัพย์

มีค่าธรรมเนียมอย่างไรจากการเปิดใช้บริการคะ

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

มีค่าธรรมเนียมอย่างไรคะเมื่อบัตรหาย

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

บัตรเดบิตนี้มีบัตรเสริมไหมคะ

บัตรเดบิต

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด จ่ายห้างไหนได้บ้าง

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

รู้สึกว่าบัตรซิตี้เเบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด ค่าธรรมเนียมแพงไปไหม

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด ต้องจ่่ายเเบบไหนถึงปลอดภัยที่สุดครับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรเดบิต

เกี่ยวกับบัตรเดบิต K MAX+ DUCATI กรณีเข้ารักษา เราจะยื่นเรื่องการเบิกอย่างไร ถ้าสถานพยาบาลไม่อยู่ในเครือบริษัทประกัน?

บัตรเดบิต K-Max Plus DUCATI / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเดบิต

แวะมาถามเรื่องค่าธรรมเนียมการถอน ของตัวบัตรเดบิตกสิกรไทยครับ

บัตรเดบิตกสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

ลูกสาวอายุ 16 ปีอยากให้ทำบัตร ATM ของออมสินดีไหม ต้องใช้เงินเยอะไหมคะ

บัตรเดบิต GSB GEN CARD / ธนาคารออมสิน

All (อี วอลเล็ต)

บัตร Wecard และ บัตร True digital card สองใบนี้ต่างกันยังไงคะ?

Truemoney / ทรู มันนี่

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร),ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน),การมีลูก,All (การมีบุตร),ความป่วยไข้

บัตรกรุงศรี เดบิต OPD ใบนี้ ช่วยเราจ่ายค่ารักษาพยาบาลได้แบบคุ้มกว่ายังไงบ้างค่ะ?

บัตรกรุงศรี เดบิต OPD / บัตรกรุงศรีอยุธยา

All (บัตรเครดิต),บัตรเดบิต

บัตร True digital card มีค่าธรรมเนียมรายปีใชไหมครับ?

Truemoney / ทรู มันนี่

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การปกป้องข้อมูล

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด เปิดใช้ก็ง่ายระงับก็ไว

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ดเปิดใช้งานได้สะดวกและรวดเร็วตลอดทั้งวันผ่านข้อความ SMS ระบบตอบรับอัตโนมัติ ซิตี้แบงก์ออนไลน์ ซิตี้โมบายล์ ตู้เอทีเอ็มของซิตี้แบงก์และของธนาคารอื่น ๆ ทั่วโลกแถมถ้าบัตรหายระงับการใช้งานบัตรได้ทันทีเมื่อสูญหาย พร้อมรับบัตรแทนใบเก่าภายใน 7 ถึง 10 วันทำการ ไวดีครับกับการให้บริการเรื่องต่างๆ

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),บัตรเดบิต

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด สามารถใช้ได้ที่ร้านค้าที่รับบัตรมาสเตอร์การ์ด ขณะนี้เครื่องรูดบัตร (EDC) ในตลาดกำลังพัฒนาระบบให้สามารถรับบัตรประเภทชิพชิปสองมาตรฐาน ม่สามารถทำรายการได้ในเครื่องรูดบัตรบางรุ่นได้ ต้องเร่งช่วยปรับปรุงระบบนะครับไม่งั๊นบัครเดบิตคงต้องหายไปจากท้องตลาดแน่นอนครับ เพราะคนจะหันไไปใช้บัตรเครดิตแทนนแน่นอนเพราะเขามีเทคโนโลยี่ที่ดีครับ

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ยูโอบี วีซ่า เดบิต สบายกับการใช้เงินสด

ตอนนี้ถ้าใช้บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า มันง่ายมากเลยนะ เพราะตอนนี้บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า เขาสะดวกสบายกับระบบ "2 IN 1" ในบัตรเดียว ด้วยอิสระในการใช้จ่ายผ่านบัตรเงินสด (Debit Card) จากบัญชีเงินฝาก และการเบิกถอนเงินสด ได้แบบสบายๆเลยนะ แถม การใช้แต่ละครั้งไม่มีค่าธรรมเนียมอีกต่างหากนะ ใครสนใจก็รีบๆนะตอนนี้เขามีของกำนัลเยอะมากเลย

ยูโอบี วีซ่า เดบิต

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต อันลิมิต พลัส หมดกังวลไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียม

ปกติแล้วเวลาเราจะกดเงินจากบัตรเดบิตก้จะเสียค่าธรรมเนียมเหมือนกับบัตดเอทีเอ็ม แต่ตั้งแต่เราเปิดบัญชีกับยูโอบีแล้วสมัครใช้ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต อันลิมิต พลัส ตอนนี้เราสบายมากขึ้นไม่ต้องเสียเรื่องที่ไม่ควรเลยอีกต่อไปเพราะใช้ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต อันลิมิต พลัส สะดวกทุกที่ ประหยัดทุกเวลา ด้วยบัตรเดบิตยูโอบี อันลิมิตพลัส ที่คุณจะหมดกังวลเรื่องค่าธรรมเนียม ต่างๆ

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต อันลิมิต พลัส

บัตรเดบิต

ยูโอบี วีซ่า เดบิต ลองไปกดที่ต่างประเทศแล้ว

มีโอกาศได้ไปดูงานที่มาเลเซีย มาเมื่อต้นปีที่ผ่าน เราไม่ได้พกเงินสดเยอะเพราะคิดว่าเดียวใช้บัตรเครดิตที่ัน้นก็ได้ แต่ปรากฏว่าพอไปถึงมาเลเซีย เราเปิดกระเป๋าตังมา ตกใจเลย บัตรเครดดิต อยู่กระเป๋าตังค์อีกใบ ในใบนี้ ดันมีแค่บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า เดบิตเท่านั้น ทำไงได้เลยลองไปกดเงินสดที่ตู้ แต่เชื่อไหม ว่าเราสามารถกดเงินสดออกมาได้ แถมฟรีด้วย

ยูโอบี วีซ่า เดบิต

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเดบิต,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด บัตรทำหน้าที่คล้ายเอทีเอ็ม

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด นอกจากจะสามารถใช้เป็นบัตรเอทีเอ็มได้แล้ว บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด ยังสามารถใช้ชำระเงินเพื่อซื้อสินค้าและ/หรือบริการได้ทั้งในประเทศและต่างประเทศ กับร้านค้ามากกว่า ที่รับบัตรมาสเตอร์การ์ด ก็ชื่อก็บอกแล้วครับว่ามันคือมาสเตอร์การ์ดที่แตกต่างจากบัตรเอทีเอ็มคืออภสิทธิการซื้อของนี่แหละครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี