Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ห้างสรรพสินค้าส่งผลกับเศรษฐกิจไหมคะ

สังเกตเห็นว่าช่วงนี้ห้างร้านต่างๆก็เริ่มเปิดให้บริการกันแล้ว เพราะมีช่วงหนึ่งที่มีโรคระบาดไวรัสโคโรนาก็ปิดให้บริการกันเป็นเกือบ 2 เดือนเลย แล้วอยากจะทราบว่าสภาวะโรคติดต่อโคโรน่าที่เกิดขึ้นมีผลกระทบต่อห้างสรรพสินค้าและมีส่วนส่งผลกระทบต่อระบบเศรษฐกิจในประเทศไทยไหมคะ ขอดูเหมือนว่าห้างร้านก็กลับมาเปิดให้บริการตามปกติจะไม่มีผลกระทบอะไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Su Suk

ส่งผลกระทบแน่นอนครับ คิดถึงผลกำไรที่ห้างร้านได้รับแต่ละวันและจะหยุดให้บริการไปนานแบบนั้น จะส่งผลกระทบต่อสภาพคล่องของการหมุนเวียนเงิน ทำให้เกิดสภาวะเงินหมุนเวียนไม่มี ซึ่งส่งผลให้ธุรกิจที่อยู่ในห้างสรรพสินค้าดังกล่าวไม่ได้รับผลกำไร ในช่วงที่มีโรคระบาดโคโรน่า ส่งผลกระทบทำให้ระบบเศรษฐกิจก็ย่ำแย่ไปด้วยครับ

2020.04.13 14:25

หวาน

ส่งผลแน่นอนค่ะ ลองคิดตามดูนะคะถ้าวันหนึ่งคุณได้ไปเที่ยวสถานที่ที่ไม่มีห้างสรรพสินค้าให้คุณไว้ซื้ออาหารหรือซื้อสิ่งจำเป็นคุณก็คงจะไม่อยากไปอีกเพราะมันลำบากใช่ไหมค่ะ เช่นเดียวกันคนอื่นคงจะไม่อยากไปค่ะและคิดดูสิค่ะถ้าไม่มีคนไปท่องเที่ยวเลยคงจะเป็นไปไม่ได้ใช่ไหมค่ะที่เศรษฐกิจประเทศนั้นจะดีขึ้นใช่ไหมละคะ

2020.11.24 7:43

สุพจน์

ตอนนี้ห้าใกล้ๆบ้านเรา ตยที่เคยเช่าที่ขายของในห้างต่างก็ปิดร้านเยอะขึ้นแล้วคะ ตอนนี้ที่เหลือๆอยู่ก็จะเป็นร้านอาหารกับร้านขายอุปกรณ์อิเลคทรอนิกส์เป็นส่วนใหย๋คะ พวกร้านเสื้อผ้าแบร์นดังๆตอนนี้ก็ย้ายของออกจากร้านไปหมดแล้วคะ เดินห้าแต่ละทีนึกว่าห้างร้างคะ คนที่เดินก็น้อยมากด้วยคะ ยิ่งโควิด รอบสอง เราว่าน่าเป็นห่วงมากคะ

2020.12.29 5:52

Eak.

ผมคิดว่าบางห้างเท่านั้นแหละครับที่จะได้รับผลกระทบ ไม่ทุกห้างเสมอไปนะ ถ้าบางห้างที่เขาขายส่งให้กับพ่อค้าแม่ค้าด้วย มันก็จะไม่เงียบเท่าไหร่ห้างนั้น เพราะเค้าจะต้องไปซื้อของมาเติม อีกอย่างถ้าห้างนั้นทำโปรโมชั่นบ่อยๆ โควิดก็โควิดเหอะ แห่เเย่งกันซื้ออย่างกับอะไรดี…. อีกอย่างห้างเดี๋ยวนี้เค้าขายออนไลน์กันด้วยไม่น่าจะมีผลเท่าไหร่นะ

2021.02.27 9:34

มานะ

จขกทครับ ห้างสรรพสินค้าถึงแม้ว่าเขาจะได้ค่าเช่าจากผู้เช่ารายย่อยก็จริง แต่ถ้าผู้เช่าเขาไม่สามารถอยู่ได้ เนื่องจากต้องปิดร้านหรือไม่มีคนเดินห้าง คุณคิดว่าห้างจะได้รับผลกระทบบ้างไหมล่ะครับ ?? ถึงแม้ว่าจะขายออนไลน์ก็เถอะ แต่ยังไงอย่าลืมว่าเขาต้องจ้างพนักงาน พนักงานก็ต้องกินเงินเดือนนะครับ มันมีผลกระทบแน่นอนครับ

2021.12.12 12:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เศรษฐกิจ)

MUJI ไทย รายได้ เท่าไร

All (การจ้างงาน)

อยากปรึกษาเรื่องอาชีพที่จะทำในอนาคตค่ะ?

All (การจ้างงาน)

สัมภาษณ์งานแบบนี้มีโอกาสได้งานไหมค่ะ

หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Food panda งานนี้จะมีรายได้เพียงพอจะเป็นงานหลักไหม?

All (การลงทุน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

งบเท่าไหร่ เปิดร้านเสริมสวยได้

สินเชื่อรถ,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ซื้อรถตู้มาวิ่งรับส่งนักเรียนจะคุ้มไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี