Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีแนวทางการช่วยเหลือเกษตรกรอย่างไรบ้างครับ

การเกษตรเป็นอย่างหนึ่งนะครับที่กระตุ้นเศรษฐกิจของประเทศไทยได้เป็นอย่างดีเพราะว่าพื้นที่ส่วนใหญ่ของประเทศไทยเหมาะสำหรับการเพาะปลูก ผมเลยอยากรู้ว่าทางด้านรัฐบาลมีการสนับสนุนโครงการอะไรไหมครับเพื่อเป็นนโยบายในการช่วยเหลือเกษตรกรในการที่เราจะสามารถทำให้เศรษฐกิจดีขึ้นมา เพื่อเป็นแนวทางสำหรับเกษตรกรในการแก้ปัญหาจากการได้รับผลกระทบจากโรคระบาดโคโรน่าด้วยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Wan

มีนะครับหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ตอนนี้กำลังเร่งเกี่ยวกับนโยบายประกันรายได้เกษตรกรกับโครงการรับจำนำข้าวของพรรคเพื่อไทยว่า นโยบายประกันรายได้จะช่วยเปลี่ยนวิถีชีวิตและต่อการเติบโตทางด้านเกษตรกรมากกว่าครับ แต่ในทางตรงกันข้ามนโยบายรับจำนำข้าวจะเพิ่มความเสี่ยงอย่างมาก เขาจะมีปัญหาเรื่องต้นทุนที่ทำให้เข้าไทยมีราคาสูงจนทำให้แข่งขันไม่ได้ครับ

2020.04.17 14:25

พลอย

ฉันว่าทางเกษตรกรก็สามารถช่วยเหลือตัวเองล่วงหน้าก่อนได้นะคะโดยตอนแรกที่ผลิตของเพื่อขายก็แทนด้วยการแบ่งเก็บตุนไว้เพื่อเลี้ยงครอบครัวตัวเองเพื่อจะไม่ให้เดือดร้อนด้วยคะ และถ้าเก็บตุนไว้จนพอแล้วค่อยนำไปขาย เพราะจากที่ดูข่าวช่วงนี้ก็มีช่วยทุกคนโดยออกค่าซื้อของให้คนละครึ่งด้วยนี้ค่ะ ยังไงก็ลองเอาไปคิดดูและทำตามได้นะคะ

2020.11.24 8:9

รสินทรา

เคยมีโครงการช่วยเหลือนะคะ แต่ว่าโครงการนั้นจบไปนานแล้วคะ ตอนนี้ยังไม่ได้ข่าวอะไรเลยคะว่าจะมีการช่วยเหลืออะไรบ้างคะ ตอนนี้คนที่ทำนาข่าวก็บ่นๆกันคะว่าราคาต่ำมากๆแบไม่เคยเจอแบบนี้มาก่อนคะ อาจจะเป็นเพราะว่าช่วงนี้ไม่สามารถส่งออกได้รึเปล่าไม่แน่ใจคะ แล้วตอนนี้ก็ยังมีปัญหากับคนที่เลี้ยงกุ้งอีกคะ คิดว่ารัฐบาลต้องรีบหาทางช่วยเหลือแล้วละคะ

2020.12.29 5:51

เน่เน่

ล่าสุดที่ดูข่าวมาไม่นานได้ยินว่าธนาคารธกส.เค้าแจกเงินช่วยเหลือชาวนาไร่ละ 500 บาทนะ แต่เค้าให้ไม่เกิน20ไร่ เพื่อช่วยพัฒนาผลผลิต หรือพูดง่ายๆว่าให้เงินเพื่อให้ชาวนารักษาคุณภาพของข้าวให้ดีขึ้นเพื่อจะเพิ่มผลลิตได้ ได้ยินมาประมาณนี้นะ ถ้าใครในห้องนี้หรือจขกทมีญาติที่เป็นชาวนาสนใจก็ลองไปถามข้อมูลที่ธนาคารนี้ดูแล้วกัน เพราะเราไม่รู้รายละเอียด

2021.02.27 11:35

หวาน

จริงๆตอนนี้ถ้าดูข่าว เกษตรกรได้รับผลกระทบเรื่องน้ำท่วมค่อนข้างมากเลยนะ แต่กระทรวงเกษตรและสหกรณ์เห็นว่าเค้ามีเงินชดเชยให้กับผู้ที่ได้รับผลกระทบในเรื่องนี้แต่ต้องไปลงทะเบียนอะไรสักอย่าง และต้องมีคุณสมบัติตามเกณฑ์ที่เค้ากำหนดให้นะ ถึงจะรับเงินช่วยเหลือได้ เท่าที่รู้มาประมาณนี้ค่ะ ลองติดต่อไปที่กระทรวงเกษตรดูนะคะ

2021.12.14 15:4

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),All (การเล่าเรียน),All (การลงทุน)

การตลาดเขาทำวิจัยกันไหม อย่างไร?

เจ้าของธุรกิจ,All (เศรษฐกิจ)

ใครคือเจ้าของ บาร์บีคิวพลาซ่า

หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Food panda งานนี้จะมีรายได้เพียงพอจะเป็นงานหลักไหม?

วุฒิแค่ ม.3 ไปทำงานต่างประเทศได้ไหม

All (เศรษฐกิจ)

การตลาดสมัยใหม่มีอะไรบ้าง

บัญชีออมทรัพย์

ยังมีบริการกับธนาณัติอยู่ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี