Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากซื้อรถยนต์สักคัน ควรเลือกมือหนึ่ง หรือมือสองดีครับ?

หนูเพิ่งเริ่มทำงานที่ใหม่คะ ไกลจากบ้านพอสมควรเลย ประมาณ40 กม. วันไหนออกหาลูกค้าก็จะไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่ ต้องนั่งรถไฟฟ้าบ้าง แต่วันไหนฝนตกก็ลำบากเหมือนกัน มีรายได้ต่อเดือนคิดว่าน่าจะส่งรถไหวเหลือประมาณ 5000-7000บาท กำลังมองหารถสักคัน สองจิตสองใจว่าจะเลือกมือหนึ่ง หรือมือสองดี…ใครมีคำแนะนำดี ช่วยตอบหน่อยนะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Tamarine

เป็นผู้หญิง ต้องห่วงเรื่องความปลอดภัย มาเป็นอันดับแรกในชีวิตคะ เพราะสังคมสมัยนี้อยู่ยากขึ้นทุกวัน ไว้ใจใครก็ยากเหลือเกิน ถ้ามีเงินเหลือเท่านั้น ก็เลือกมือ1 ไปเลยคะ จะได้ไม่เกิดปัญหาตามมาภายหลัง หมดกังวลเรื่องรถเสียกลางทาง ปัญหาจุกจิกหลายอย่าง ยิ่งถ้าเราไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์ ต้องพึ่งช่างอย่างเดียว

2019.08.01 18:0

Nit

จะเลือกรถ ก็เหมือนเลือกผู้ชาย ก็ต้องคิดให้รอบคอบนิดหนึ่ง มองให้รอบคอบทุกด้าน คุณมีความรู้เรื่องรถดีแค่ไหน อุปกรณ์เกี่ยวกับรถทีทจำเป็นต้องรู้ ศึกษาข้อมูลของรถแต่ละค่ายเปรียบเทียบข้อดี-ข้อเสีย ระหว่างรถรุ่นcc. เท่ากัน เปรียบเทียบเรื่องราคา สมรรถนะเครื่องยนต์ เป็นต้น สิ่งสำคัญความสามารถในการผ่อนชำระ เลือกเอาที่เราไหวจ้า! ไม่ใช่ส่งๆไปแล้วไฟแนนซ์ยึดกลางคัน

Ratchanichon

เดี๋ยวนี้รถมืองสองสภาพดีดี มีเยอะแยะ ประหยัดงบประมาณลงไปครึ่งต่อครึ่งเลย รถที่ใช้มาแล้วประมาณ5 ปี ก็ถือว่ายังok! อยู่นะ ลองหาคนที่มีความรู้เรื่องรถ ชวนเค้าไปเลือกดูตามเต้นท์รถต่างๆ เอาที่คิดว่าเหมาะกับเรา จะใช้ไปอีกสักกี่ปี เราส่งไหวมั้ย พอมีเงินเหลือเก็บไม่ต้องผ่อนเสียดอกเบี้ยก็ค่อยเขยิบขึ้นมาซื้อมือหนึ่ง ก็ดีนะ

Paween

หรือถ้ามีเวลาลองไปดูที่เค้า ประมูลรถ สามารถเช็คสภาพ ทราบราคา ได้ก่อนล่วงหน้า บางครั้งก็มีรถหลุดดาวน์ สภาพใหม่ก็มี เลือกที่ไมล์วิ่งน้อยๆ จะผ่อนหรือซื้อสด ก็ได้ เพียงแต่ต้องเตรียมเงินสดสักก้อนหนึ่งประมาณ 10% ของราคารถที่คาดว่าจะซื้อ เพื่อวางเป็นหลักประกันไว้สักก้อนหนึ่ง เป็นรถมือสองทั้งหมด บางคันก็ยังใหม่เอี่ยม ของสหการประมูลรถ มีหลายสาขา หลายที่ ลองเข้าไปตรวจสอบทางเว๊บไซด์ของเค้าก่อนว่าจะเปิดให้ประมูลที่ไหนบ้าง

Yindee

ผมว่า เงินเดือนเหลือเท่านี้คงเป็นเรื่องยากครับที่จะซื้อรถยนต์มือหนึ่งครับ เพราะเดี่ยวนี้ค่างวดมือหนึ่งจะอยู่ที่หมื่นกว่าบาทนะครับ ดังนั้นคงเหลือทางเลือกเดียวแล้วครับ คือรถยนต์มือสอง ซึ่งอยู่ที่ความชอบแล้วครับว่าชอบรถปีไหน ถ้าเลือกปีเก่าหน่อยราคาถูกแต่อาจเสียค่าซ่อม ถ้าปีใหม่หน่อยอาจไม่ต้องซ่อมอะไรแต่มันก็จะแพงตามปีครับยิ่งปีใหม่ยิ่งแพง

2020.03.25 7:39

อภิชาติ

ถ้ากำลังทรัพย์ไม่ใช่ปัญหา แนะนำมือหนึ่งครับถ้าไม่อยากยุ่งยาก มือหนึ่ง(บางยี่ห้อ)ก็น่าจะเป็นคำตอบที่ถูกครับ ถ้าผู้ใช้รถมีความรู้ระบบของรถยนต์ในระดับนึง การเลือกเพื่อซื้อมือสองก็ดูคุ้มค่ากว่าครับ นิยามคำว่าระดับนึงนี่แหละที่ยาก ส่วนตัวคิดว่า เปิดกระโปรงหน้ามาต้องรู้นะว่าอะไรเป็นอะไร, หรือขับๆไปมีอาการอะไรแปลกแล้วต้องพอรู้ว่ามาจากส่วนไหน

2020.04.17 4:16

มีนา

เห็นว่าคุณเพิ่งเริ่มทำงานใช่ไหมคะ เราแนะนำให้ซื้อรถมือสองไปก่อนค่ะ ถ้างานมั่นคงเข้าที่แล้วขายรถมือสอง แล้วไปเปลี่ยนเป็นมือหนึ่งก็ได้ ตอนนี้เน้นใช้งานไปก่อน แต่มีข้อระวังนิดนึงนะคะ ว่า คุณควรที่จะต้องมีญาติพี่น้องหรือเพื่อนที่มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องรถไปกับเลือกกับคุณด้วย และเราแนะนำให้ซื้อรถมือสองแบบรถบ้านนะคะแบบที่เจ้าของขายเอง จะปลอดภัยกว่าแบบเต้นท์รถ

2020.07.17 7:27

วินัย

สำหรับตัวผมเองนะครับ ผมก็เป็นพนักงานประจำและต้องเดินทางไปกลับระหว่างที่ทำงานเหมือนกันเป็นระยะทาง 30 กิโลเมตร ผมเลือกที่จะใช้สินเชื่อและผ่อนรถมือ 1 ไปเลยครับ เพราะว่าช่วยให้เราสามารถที่จะมีรถใหม่ แถมได้รับประกันภัยชั้น 1 แล้วไม่ต้องมาคอยกังวลเกี่ยวกับเรื่องรถเสียต้องมาซ่อมบ่อยๆเลยครับ ตอนนี้ก็ยังใช้มาอยู่ 5 ปีแล้วคุ้มเลย

2020.07.21 16:55

สวนสนุก

สำหรับพี่ขอบอกว่ารถใหม่เลยจ้า ถึงแม้ว่าราคาอาจจะสูงหน่อย แต่เมื่อใช้รถจะไม่ค่อยมีปัญหาอะไร ถ้ามีก็ทางบริษัทยังมีการรับประกันอยู่ ส่วนรถมือสองมักจะมีปัญหาบ่อยเพราะเราไม่รู้ว่าเจ้าของเดิมใช้รถแบบไหน และที่สำคัญเราไม่สามารถรู้ได้ว่ารถคันที่ซื้อเคยเจออุบัติเหตุมาหรือยัง เมื่อนึกถึงเรื่องแบบนี้ทำให้พี่บอกตัวเองเสมอว่า ถ้าจะซื้อรถไว้ใช้จะต้องเป็นรถใหม่เท่านั้น

2020.07.22 5:33

..น้ำฟ้า น้ำฝน..

ต่างคน ต่างความคิดเนอะ แค่เลือกซื้อรถมือหนึ่งหรือมือสองดีก็คิดไม่เหมือนกัน ไม่มีใครผิดและไม่มีใครถูกมันอยู่ที่ความพึงพอใจ ความจำเป็นและกำลังทรัพย์ของแต่ละคนนะคะ ที่แน่ๆถ้าซื้อรถมาแล้วต้องกันเงินสำหรับค่าบำรุงรักษาและค่าซ่อมรถเอาไว้ด้วยค่ะ อย่าห่วงแค่ค่างวดรถเพราะเมื่อคุณซื้อรถมาแล้วจริงๆมันจะมีอีกหลายค่า..ที่ต้องจ่ายค่ะ

2020.08.12 7:30

พายไก่

ขอแนะนำคุณพี่เลยว่าซื้อมือหนึ่งดีกว่าค่ะ อาจจะเลือกซื้อรถแบบอีโก้คาร์ก็ได้นะคะ แบบคันเล้กๆประหยัดน้ำมันดีแถทช่วงนี้ราคาถูกมาเลยไม่กี่แสนเอง ผ่อนต่อเดือนก็ประมาณ 4,000 - 5,000 ก็มีนี่คือมือหนึ่งนะคะ แบบของยี่ห้ออิซูซุอะมีเยอะมาหลายแบบเลย คือหนูใช้อยู่คันหนึ่งประหยัดน้ำมันจริงๆนะ ผ่อนเบาๆสบายๆไม่ต้องกังวลเรื่องค่าซ่อมเหมือนรถมือสองด้วย

2020.08.30 23:3

🌳Lookjan

กลับมาบอกกันหน่อยได้มั้ยว่าเจ้าของกระทู้ซื้อรถมือหนึ่งหรือมือสอง มีคอมเม้นท์เข้ามาให้คำแนะนำกันเยอะมากเลยค่ะ เราไม่ค่อยรู้เรื่องรถ แต่เราไม่ซีเรียสเรื่องรถมือสองนะ บางคันสภาพยังดีอยู่มากจริงๆ อยู่ที่ว่าเราจะเลือกดูเป็นหรือเปล่า ถ้าจะต้องซื้อรถใหม่ ราคามันก็ใช้ได้อยู่นะ หากมีเงินส่งจนครบทุกงวดมันก็ดีน่ะแหละ

2021.07.18 14:22

วุฒิไกร

ตอนนี้ซื้อไปยังครับ มาดูช้าไปหน่อยครับ ถ้ายังไม่ได้ซื้อ ติดต่อ มาที่ผมได้นะครับ LINE ID TR430 ครับ ผมกำลังต้องการ ขาย วีออส ปี 2015ครับ สีขาว ตอนนี้วิ่งไปประมาณ 7หมื่นกว่ากิโลเองครับ สาเหตุที่ต้องการขายคือตอนนี้ที่บ้านมีรถยนต์สองคันครับแล้วแฟนก็ไม่ได้ทำงานแล้ว วีออสเลยจอดทิ้งครับ แล้วช่วงนี้อยากหาทุนด้วย สนใจติดต่อมานะครับ

2021.08.21 6:5

Soda_sing

@อภิชาติ แต่ผมคิดว่ากำลังทรัพย์ของเจ้าของกระทู้มีปัญหานะครับ รายได้ต่อเดือน 5,000 ถึง 7,000 บาทเองอ่ะ ขนาดไปยื่นกู้สินเชื่อซื้อรถมือสองก็ยังไม่น่าจะผ่านเลย อย่าว่าแต่รถใหม่ป้ายแดงมือหนึ่งเลยครับพี่ นอกจากว่าซื้อรถรุ่นเก่าจริงๆ แต่ยังไงก็ไม่พอ ต้องมีรายได้มากกว่านี้หรือต้องรอเก็บเงินเองแล้วซื้อสดไปเลย จะทางไหนก็ยากนะครับ

2021.09.24 14:57

นันติสุข

เงินเหลือ 5-7 พันบาท คิดว่าไม่น่าจะเอารถยนต์มือ1นะ เพราะว่าค่างวดของรถยนต์มี1 มันจะอยู่ที่ประมาณ 10,000 กว่าบาท นะ นี้รถยนต์มือ2 เราก็ลุ้นๆนะว่าจะได้ไหม แต่เราว่าน่าจะได้แหละ แต่ พร้อมไหมละที่จ่ายแบบนี้ไปสัก 4-5ปี เป็นหนี้ที่เราต้องหามาจ่ายทุกๆเดือนเลยนะ ยังไงก็เอาใจช่วยนะ เพราะดูจากระยะทางในการทำงานแล้ว อย่างไกลเลย

2022.01.26 14:22

กะตังค์

ถ้าเป็นรถยนต์ป้ายแดงเลยน่าจะส่งต่อเดือนประมาณ 1หมื่นบาท นะ ไม่น่านะส่งได้หรอกเดือนละ 6-7พันบาท แล้วน้องทำงานใหม่ๆด้วย อาจจะต้อวรอระยะเวลาสักพักไหม เพราะเรื่องนี้มันเกี่ยวข้องกับการที่น้องต้องไปขอสินเชื่อรถยนต์ด้วย ทำงานใหม่เงินเดือนน้อยๆ อาจจะขอสินเชื่อรถยนต์ไม่ผ่านก็ได้ รอเวลาอีกสักหน่อยน่าจะดีกว่านี้

2022.02.12 5:18

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อบ้าน

เงินเดือน 18,000กู้บ้านจะผ่านไหมครับ

All (บัตรเครดิต),สินเชื่อรถ

อยากซื้อรถใหม่แต่เคยติดประวัติแบล็คลิสต์ครับ จะซื้อได้ไหมครับ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash เอาไปใช้อะไรได้อีก พิเศษกว่าบัตรกดเงินสดอีกอันของธนาคารเดียวกันนี้หรือเปล่า?

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีวิธีคิดดอกเบี้ยอย่างไร เป็นแบบคำนวณตามวันที่ใช้จริงมั้ย หรือจะคิดแพงกว่านี้?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ใช้กดเงินสดได้ แล้วเอาไปผ่อนชำระสินค้าได้มั้ย มีโปรโมชั่นหรือส่วนลดบ้างหรือเปล่า?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

ใครสมัคร A money ไม่ผ่านบ้างทั้งที่เงินเดือนเยอะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บัตรกดเงินสด

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพียงแค่เรามีรายได้ต่อเดือน 15,000 บาทก็สามารถสมัครสินเชื่อนี้ได้แล้ว และในการสมัครก็ไม่จำเป็นต้องใช้บุคคลค้ำประกันหรือหลักทรัพย์ใดๆเลย ให้วงเงินสูงสุดถึง 5 เท่าของรายได้ หรือไม่เกิน 1,000,000 บาท และมีระยะเวลาให้ชำระนานถึง 60 เดือน ถ้าหากเราชำระไม่ตรงเวลา จะมีบริการทวงหนี้ให้ โดยครั้งละ 100 บาท

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

All (ธนาคาร),สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,All (สินเชื่อ)

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan ขอสบายไม่ต้องง้อคนค้ำ

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus หักเงินผ่านบัญชี

เรามักชอบลืมจ่ายค่างวดสินเชื่อเป็นประจำแล้วส่วนมากเอกสารจะส่งไปที่บ้านพ่อกับแม่เรา ส่วนเรานานทีจะกลับไปทำให้เมื่อก่อนเราเสียค่าทวงและดอกเบี้ยล้าช้าบ่อยมาก แต่ตอนนี้ ทางKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusที่เราทำอยู่เขาให้บริการใหม่แล้ว เราสามารถ ชำระเงินต้นพร้อมดอกเบี้ยธนาคาร Auto Debit หักจากบัญชีเงินเดือน

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (หนี้สิน)

สินเชื่อบุคคลธนาคารเกียรตินาคิน มีค่าทวงต่องวด

สินเชื่อบุคคลธนาคารเกียรตินาคิน

สินเชื่อเพื่อการศึกษา,สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย ใช้จ่ายเพื่อการศึกษาก็ได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

All (สินเชื่อ)

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ชำระคืนที่ไหนก็สบาย

สะดวกจริงๆกับCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ความสะดวก สบาย ด้วยช่องทาง การรับชำระคืนที่หลากหลายตลอด 24 ชม. เมื่อก่อนเราคิดว่ายากเพราะเราเห็นเวลาคนจะจ่ายรายเดือนให้ต้องไปต่อคิวที่ธนสคาร แต่พอเราใช้CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช รู้เลยที่ไหนเราก็จ่ายได้ ไม่ต้องไปต่อคิวให้เหนื่อย นึกออกตอนไหนก็จ่ายได้ด้วย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี