Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากรู้ว่าจะต้องผ่อนบ้านกี่ปีกี่เดือนถึงจะรีไฟแนนซ์ได้ครับ

ตั้งใจจะซื้อบ้านได้ยินคำแนะนำว่าถ้ารีไฟแนนซ์เรื่อยๆจะทำให้สามารถลดภาระดอกเบี้ยลงได้ทำให้ผ่อนบ้านหมดเร็วขึ้นเลยอยากทราบว่าจะรีไฟแนนซืบ้านได้อย่างน้อยต้องผ่อนกี่ปีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Norrathee

จะต้องผ่อนบ้านกี่ปีถึงจะสามารถรีไฟแนนซ์ได้นั้นจริงๆแล้วแต่สัญญาที่เราได้ทำกับธนาคารหรือสถาบันการเงินนะครับว่ากี่ปีส่วนใหญ่ก็จะ 3 ปี แต่ก็มีบางที 5 ปี 7ปี ก็ยังมีนะครับ โดยสัญญา 5 ปี 7 ปี ก็จะแลกมาด้วยดอกเบี้ยพิเศษที่อาจจะถูกกว่าสัญญา 3 ปี แต่ธนาคารส่วนใหญ่ก็จะมีสัญญาอยู่ที่ 3 ปี ครับ

2019.08.01 18:0

นิตยา

ส่วนใหญ่ 3ปีที่จะสามารถรีไฟแนนซ์ได้เป็นสัญญาที่ทางธนาคารจะทำขึ้นกับเราก่อนปล่อยสินเชื่อ ครับแต่เราสามารถไปยื่นเรื่่องขอสินเชื่อกับธนาคารใหม่ได้ตั้งแต่ 1 -2 เดือนก่อนครบ3ปีครับเพราะทางธนาคารใหม่จะใช้เวลาปะมาณ 2 -4 สัปดาห์ ในการอนุมัติแต่ถ้าจะทำการรีไฟแนนซ์

Phraisong

แล้วแต่สัญญาการกู้ของธนาคารที่เราไปกู้มาครับ บางที่ 3 ปี แต่ บางที่ 5ปี 7ปีก็มีนะครับ แต่ถ้าทำการรีไฟแนนซ์ก่อนหมดสัญญาก็จะทำให้โดนปรับ แต่ก็มีให้เห็นกันบ่อยๆกับคนที่ตัดสินใจรีไฟแนนซ์ก่อนครบ 3ป๊ เพราะเห็นว่าการรีไฟแนนซ์กับธนาคารใหม่ที่ดอกเบี้ยถูกกว่านั้นมันคุ้มกว่าทนผ่อนต่อให้ครบ 3ปี

Teerawat

ถ้าจะรีไฟแนนซ์บ้าน ผมว่าคุณต้องดู อัตราดอกเบี้ยสำหรับการรีไฟแนนซ์ที่ ต้องต่ำกว่าดอกเบี้ยที่ใช้ในปัจจุบัน จะทำให้เงินผ่อนต่องวดจะได้ถูกลง และทำให้ระยะเวลาการผ่อนสั้นลงด้วย (เพราะดอกเบี้ยที่ถูกลง) เนื่องจากสถาบันการเงินแต่ละแห่ง เค้าก็จะมีเงื่อนไขและข้อกำหนดของตัวเอง การที่เราเรียนรู้ทำความเข้าใจกับข้อมูลเหล่านี้ล่วงหน้า ช่วยให้การดำเนินการขอรีไฟแนนซ์บ้านของเราง่ายขึ้น

2020.04.17 4:30

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (หนี้สิน)

เป็นหนี้ถึงขนาดไหนถึงจะโดนยึดทรัพย์?

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (การวางแผนการเงืน)

บัตรกดเงินสดกรุงศรีเฟิร์สช้อยส์ให้เบิกเงินสดได้เท่าไหร่ มีค่าธรรมเนียมและมีการคิดคำนวณการจ่ายคืนยังไงครับ?

บัตรกดเงินสดกรุงศรี เฟิร์สช้อยส์คาร์ด (First Choice card) / บัตรกรุงศรีอยุธยา

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ให้ชำระขั้นต่ำ 5% ซึ่งไม่น้อยกว่า 500 บาท แต่ถ้าจ่ายแค่นี้ ต่อไปมีปัญหาแน่

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

หากได้รับอนุมัติวงเงินจากบัตรกดเงินสด Speedy Cash 150,000 บาท รับดอกเบี้ย 0% 3 รอบบัญชี มีบัตรอื่นได้นานกว่ามั้ย?

บัตรกดเงินสด Speedy Cash (สินเชื่อหมุนเวียนสปีดี้แคช) / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ใช้กดเงินสดได้ แล้วเอาไปผ่อนชำระสินค้าได้มั้ย มีโปรโมชั่นหรือส่วนลดบ้างหรือเปล่า?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

สินเชื่อเพื่อการศึกษา

ขอคำแนะนำเรื่องกู้เงินเพื่อเรียนต่อค่ะ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (สินเชื่อ)

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ผ่อนน้อยแถมสบายๆ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ที่เราทำอยู่เป็นสินเชื่อที่ดีนะครับ เพราะว่าสามารถผ่อนน้อยๆได้แถม สบายนานอายุสัญญาสูงสุด 60 เดือน ผมขอCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้สินเชื่อที่อนุมัติมา 30000 บาทครับ ผมขอส่งส่งปีครับเท่ากับว่าผมส่งเดือนละพันต้นๆเองครับ ไม่แพงครับผมว่าถูกกว่าบัตรเครดิตทั่วไปครับ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

All (สินเชื่อ)

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ทำไมไม่เหมือนกัน

AEON สินเชื่อยัวร์แคชวงเงินตอนนี้ 15,000 ค่ะ หมื่นห้ามา 3 ปีแล้วคะยังไม่เคยได้ปรับเพิ่มวงเงินเลยค่ะแต่เพื่อนที่ทำงานทำAEON สินเชื่อยัวร์แคชมา 2ปี วงเงิน 10,000 ได้ปรับแล้วค่ะ เป็น 40,000 บาทเพราะเวลาส่งก็ส่งเมืนกันเดือนละ 1000 ไม่เคยส่งล่าช้าและโดนเรียกปรับเลย เอาอมาตรฐานอะไรมาตัดสินเหรอว่าคนไหนเพิ่มได้เพิ่มไม่ได้

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus อัตราดอกเบี้ยไม่แพง

ตอนแรกคิดนะว่าสินเชื่อตัวนี้ต้องมีอัตราดอกเบี้ยที่แพงแน่ๆ เพราะคนที่ขอได้ต้องมีเงินเดือนไม่น้อยกว่าสามหมื่น แต่พอเราได้ไปขอKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusด้วยตัวเองแลเวเราสอบถามเรื่องอัตราดอกเบี้ย กลับตรงข้ามที่เราคิดเลยKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusเขาคิดอัตราดอกเบี้ยMRR = 6.870% ต่อปี ซึ้งเราว่ามันน้อยมากกับเงินที่เราได้แล้วเอาไปทำกำไรต่อ

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

สินเชื่อเพื่อการศึกษา,สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย ใช้จ่ายเพื่อการศึกษาก็ได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลซิตี้ กู้ารขอไม่เหมือนเมื่อก่อน

สินเชื่อบุคคลซิตี้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี