Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำงานพาร์ทไทม์อยากมีความมั่นใจและความมั่นคงทางการเงินครับ

ก็เข้าใจนะครับว่าคนส่วนมากก็จะทำงานประจำกันและมีความมั่นคงทางการเงินที่แน่นอนแต่ตัวผมมักจะทำงานพาร์ทไทม์ก็เลยอยากทราบว่าถ้าอยากมีความมั่นคงทางการเงินต้องเก็บเงินอย่างไรครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Eunice

ก่อนจะรู้ว่าจะเก็บเงินยังไงก็ต้องหาที่มาของเงินก่อนนะ จริงๆทำงานพาร์ทไทม์ก็มีความมั่นคงทางการเงินและเก็บเงินได้ ถ้าคุณมีรายได้เข้ามาก็สามารถจัดสรรวิธีเก็บเงิบได้ซึ่งก็มีมากมายหลายแบบแล้วแต่ที่คุณสะดวกและคิดว่าเหมาะกับตัวเองที่สุด และไม่ว่าคุณจะทำงานแบบไหนก็มีความมั่นคงได้อย่าไปกังวลกับงานที่ทำมากนักแต่มาเน้นเรื่องวิธีเก็บเงินดีกว่าค่ะ

2019.08.01 18:0

Chomanan

ที่บอกว่าทำงานพาร์ททามก็แสดงว่ายังมีเวลาเหลืออีกเยอะถ้าคุณเป็นคนขยันก็สามารถหางานพาร์ททามหลายอย่างทำได้ เผลอๆจะได้เงินเยอะกว่าคนที่ทำงานประจำเสียอีก ส่วนเรื่องการเก็บเงินคุณเก็บด้วยวิธีของตัวเอง หรือจะเข้าไปปรึกษากับสถาบันการเงินก็ย่อมได้ทั้งนั้น โดยการฝากเงินในบัญชีต่างๆ และในเรื่องการทำงานเราก็ต้องตั้งใจและอดทนเพื่อจะมีรายได้เข้ามาเยอะๆนะครับ

Napha

โดยส่วนใหญ่แล้วก็เริ่มจากการมีวินัยที่ดีทางการเงินเริ่มต้นด้วยการควบคุมค่าใช้จ่ายโดยวิธีเบสิคที่ทำตารางรายรับรายจ่ายง่ายๆเลยแล้วมาคำนวนค่าใช้จ่ายของตัวเองดูว่าสามารถเก็บเงินต่อเดือนได้เท่าไหร่เท่าที่ตัวเองไหว และมาดูที่รายรับของเราว่าสามารถหาเพิ่มเติมได้รึเปล่า และสามารถเก็บเงินเพิ่มมากขึ้นได้ในแต่ละเดือน ถ้าคุณทำเป็นนิสัยไปแล้วการเก็บเงินก็จะง่ายมากขึ้นค่ะ

Boon-Mee

ที่สำคัญเลยนะการเก็บเงินที่ประสบความสำเร็จก็ต้องมีนิสัยที่ดีด้วย คือรู้จักการประหยัดถ้าคุณยังใช้จ่ายฟุ่มเฟือยไปเรื่อยๆไม่มีการควบคุมการเที่ยวจะเก็บเงินได้อย่างที่ต้องการก็ยากซะยิ่งกว่าปีนเขาสูงเสียอีกแล้สุดท้ายคุณก็จะท้อแท้และเลิกล้มความตั้งใจที่จะเก็บเงินไปในที่สุด

Preet

ลองๆวิธนี้สิหลายคนเขาทำกันนะคะ การแยกเงินใส่ถุงแต่ละวันให้เป็นสัดส่วน โดยการคำนวณเงินจากรายได้ทั้งหมดในแต่ละเดือน หักแบ่งเงินที่ตั้งใจจะเก็บออมไว้ต่างหาก หรือจะเอาแบบที่เราทำตอนนี้ก็ได้นะ เราจะเป็นคนกำหนดเงื่อนไขและกติกาขึ้นมาเอง เราจะเก็บเงินโดยเฉพาะเราเลือกเก็บเงินแบงก์ 50 ถ้าได้มาเราจะเก็บและไม่เอามาให้เด็ดขาด

2020.03.27 5:38

วานี

ทำงานพาร์ทไทม์อยากมีรายได้และความมั่นคงผมว่าสามรถเป็นไปได้ครับ เพียวแค่เราต้องขยันให้มากๆครับ การทำงานพาร์ทไทม์ต้องอาศัยทำงานหลายที่นะครับดังนั้นต้องหาเวลาสำหรับตัวเองบ้างนะครับ ไม่อย่างนั้นปัญหาสุขภาพจะตามนะครับ บางคนมีเงินเก็นแต่ไม่ได้ใช้นี่ลำบากนะครับ ยังไงอย่าหวังมีเงินจยเกินความสามารถของเรานะครับ

2020.04.21 14:2

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

เงินในแอป Truemoney wallet โอนซื้อของต่างประเทศได้ไหมคะ?

Truemoney / ทรู มันนี่

จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน)

ค่าใช้จ่ายในมหาลัยรวมทั้งหมด 4ปี ประมาณเท่าไหร่

มีตู้Bluemart ที่ไหนบ้างค่ะ

BluePay / บลู โมบาย อินเตอร์เนชั่นแนล

WeCard ใช้ซื้อของออนไลน์มีค่าธรรมเนียมไม๊คะ

Truemoney / ทรู มันนี่

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

หมอนหนุนทำมาจากวัสดุใดบ้าง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

สงสัยว่าทำไมซื้อหมูที่แมคโครถึงถูกกว่าร้านขายส่งหมู

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

AirPay ซื้อตั๋วหนัง

AirPay

mPay สะดวก

เท่าที่เราได้ใช้mPay บกเลย หลักๆ เลยคือสะดวกครับ ถ้าคุณเคยรอคิวจ่ายค่าบัตรช่วงต้นเดือนยิ่งมีหลายธนาคารคุณจะรู้เลยว่านรกมาก เสียเวลามาก แต่พอเรามาใช้mPay สามารถจ่ายเลยได้ที่บ้านไม่ต้องออกมารอคิวจ่ายเงินให้เหมื่อยขอครับ บางทีออกนอกบ้านเสียเงินมากกว่าจ่ายบิลอยู่ที่บ้านอีก เพราะเห็นอะไรก็อยากกินไปหมด แถมmPay ใช้งานสบายๆง่ายๆ

mPay

mPay ใช้งานเหมือนจ่ายเงินสด

ว๊าวไปเลยจริงครับ สำหรับmPay ส่วนใหญ่แล้วผมใช้mPayจ่ายแทบจะทุกอย่างเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นจ่ายบิลค่าน้ำ ไฟ โทรศัพท์ บัตรเครดิต, เติมเงินมือถือ, เติมเงินบัตร Rabbit ไว้ขึ้น BTS หรือจะช็อบปิ้งออนไลน์ก็ได้ฯลฯ ที่เดียวอยู่หมัดเลย ก็เอาเป็นว่าอยากใช้บริการไหนก็ลองดูดูครับเพื่อน การใช้งานไม่ยากอย่างที่คิดนะครับเพราะว่าแอฟmPayเป็นภาษาไทยครับ

mPay

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay จ่ายเงินไม่ต้องเสียเวลา

ชอบมากครับ ผมติดใจmPay มากครับ เพราะเมื่อก่อนต้องเดินออกไปนอกบ้านเพื่อจะจ่ายบินต้องเข้าคิวรอจ่ายนานมากครับ ยิ่งถ้าไปตอนต้นเดือนนี้คนต่อคิวยาวมากเลย ตอนนี้ผมใช้mPay ช่วยแก้ปัญหาที่ว่าจะต้องเดินไปจ่ายที่เคาน์เตอร์ซึ่งจะเสียเวลาเพิ่มเติมอีก ทำผ่านแอป mPAY แป๊บเดียวก็เสร็จแล้วแล้วครับ ทำได้ง่ายๆด้วยตัวเองอีกต่างหาก

mPay

All (เศรษฐกิจ)

mPay เติมเงินไม่มีค่าธรรมเนียม

หลายคนอาจคิดว่าmPayใช้งานค่อนข้างจำกัดใช่ไหมครับ ตอนแรกผมก็คิดแบบนั้นครับ แต่พอได้ลองใช้ดูแล้วตามคำแนะนำของเพื่อนที่เคยใช้ ผมว่ามันใช้งานได้ครอบคลุมนะครับ ทำงานได้เหมือนกับแอฟอื่นๆทั่วไปเลยครับ แต่ที่ผมชอบเป็นส่วนตัวคือข้อดีของ mPay ตรงนี้ก็คือ เติมเงินฟรีไม่มีค่าบริการแม้แต่บาทเดียว เลยครับ เป็นบริการฟรีๆเลยครับ

mPay

mPay สะดวกมีส่วนลด

สาเหตุที่ผมกลับมาใช้mPay หลักๆผมก็เน้นความสะดวกครับ และอาจจะมีส่วนลดบ้าง แต่ส่วนลด5%ตอนนี้มีเเต่เฉพาะผู้สมัครใหม่เท่านั้นaisครับ เมื่อวาน ผมจ่ายบิลตามเงื่อนไขแล้ว เพื่อรับโปร บัตรเครื่องดื่มสตาร์บัค ถ้าไม่มีsmsตอบกลับคือสิทธิเต็มเเล้วใช่ไหมครับ แต่ก็โอเคครับ บางเดือนได้เงินคืนจากmPayด้วยครับบางเดือนได้โปรหนึ่งร้อยบาทก็มีครับ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี