Forum
แก้ไขล่าสุด: 

งบแย่แค่ไหน ถึงควรขายหุ้น

เนื่องจากเศรษฐกิจขาลงแบบนี้ เราจะควรขายหุ้นดีครับ ตอนนี้ผมกำลังหันมาสนใจที่จะควรขายหุ้น แต่สภาพการณ์ของเศรษฐกิจตอนนี้มันไม่ค่อยไหวจริงๆครับ ผมเลยอยากจะถามงบแย่แค่ไหน ถึงควรขายหุ้น ใครที่มีประสบการณ์ หรือคนที่รู็เรื่องนี้ก็ได้ครับ ช่วยแนะนำผมหน่อยนะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

วรพร

งบที่ว่าแย่ อยู่ในการคาดการณ์ไหม หากงบออกมาแย่ แต่อยู่ในการคาดการณ์อยู่แล้ว เราประเมินมูลค่าความแย่นี้ไว้แล้ว แบบนี้ไม่น่าเป็นห่วง นั่นแปลว่าเราใส่ความแย่นี้ไปในมูลค่าพื้นฐานที่คำนวณก่อนซื้อแล้ว หากออกมาในรูปแบบนี้แทบไม่ต้องกังวลเลย ทำตามแผนแบบเดิม เพราะถือว่าทุกอย่างยังเป็นไปตามแผน

2020.01.24 7:35

นพคุณ

หากงบออกมาแย่ แต่อยู่เหนือการคาดการณ์ แบบนี้อาจจะต้องกังวลอยู่บ้าง แต่หากเป็นการแย่แค่ชั่วคราว แต่ดูจากภาพรวมแล้วไม่น่าจะส่งผลต่ออนาคตได้ เช่น มีการเปลี่ยนมาตรฐานทางบัญชี มีการเปลี่ยนการรับรู้ภาระค่าจ้างพนักงานสำหรับหลังเกษียณใหม่ครั้งเดียว แบบนี้ไม่น่ากังวลมาก เพราะธุรกิจหลักยังดี หากเป็นขาดทุนเป็นตัวเงิน เราอาจจะคำนวณมูลค่าขาดทุนหักไปจากมูลค่าพื้นฐานได้ แต่ถ้าเป็นขาดทุนที่ไม่ใช่ตัวเงิน แบบนี้เราอาจจะต้องปรับมูลค่าพื้นฐานที่คำนวณไว้เลยก็ได้

2020.01.24 7:35

สุกัญญา

ผมแนะนำว่าให้รอความชัดเจนก่อนครับ หากมีสัญญาณบวกว่าประเทศต่าง ๆ สามารถควบคุมการระบาดได้ มียารักษา มีวัคซีนออกมาแล้ว เราค่อยไปกบัลลงทุนช่วงนั้นก็ยังไม่สายครับ อย่าคิดว่าเราจะต้องซื้อหุ้นหรือขายหุ้นในจุดที่ต่ำที่สุดในช่วงนีนะครับ เพราะไม่มีใครล่วงรู้อนาคตได้ ยิ่งช่วงนี้เก็บของที่เรามีอยู่กับตัวก่อนดีกว่าครับ

2020.04.28 3:47

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน

ก่อนลาออกจากที่เดิม ไปเริ่มที่ใหม่ เราควรเคลียร์อะไรให้เรียบร้อยก่อนบ้างครับ

All (การจ้างงาน),All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

วุฒิ ม.3 ทำงานอะไรได้บ้าง หางานง่ายไหม

บัญชีออมทรัพย์

ยังมีบริการกับธนาณัติอยู่ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,All (การจ้างงาน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

งานพาร์ทไทม์คืออะไร

All (การจ้างงาน)

อายุเยอะแล้วตกงาน มีงานไม่จำกัดอายุไหม

สินเชื่อรถ,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ซื้อรถตู้มาวิ่งรับส่งนักเรียนจะคุ้มไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี