Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อายุ 43 ปีแล้วจะวางแผนเกษียณทันไหมครับ

ผมเป็นพนักงานบริษัทเอกชนแห่งหนึ่งครับ ตอนนี้ก็อายุ 43 ปีแล้วครับ เหลือเวลาทำงานอีกแค่ 17 ปีเอง ก็ต้องเกษียณแล้ว คิดอยากจะวางแผนเกษียณไว้ครับ แต่ไม่รู้จะเป็นไปได้ไหม ผมคิดช้าไปไหมครับ อยากขอคำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์หน่อยครับ ท่านใดที่เคยผ่านจุดที่ผมกังวลอยู่นี้ช่วยชี้แนะด้วยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Preecha

ผมคิดว่าทันครับ ไม่มีอะไรสายเกินไปหากเรามีความตั้งใจนะครับ แต่เนื่องจากเราเก็บช้ากว่าคนอื่น เราก็อาจจะต้องเก็บหนักกว่าคนอื่นเท่านั้นเองครับ ตัวเลขต้องอยู่บนพื้นฐานความจริงนะครับว่าเกษียณอยากมีเงินสักเท่าไหร่ครับ แต่หากบวกลบคูณหารแล้วต้องเก็บเยอะเกินความเป็นจริง ก็ต้องยอมรับความจริงเท่าที่เก็บได้ครับ ให้คิดซะว่าดีกว่าเราไม่ได้เก็บเลยครับ

2020.01.24 7:35

Thanarat

คุณอาจเอาตัวเลขที่คุณตั้งใจว่าเกษียณแล้วอยากมีเงินเท่าไหร่ แล้วนำอายุงานที่เหลือคือ 17 นำมาหาร ก็จะได้เงินที่จะเก็บต่อปี เอามาหาร12 ก็จะทราบเงินที่จะเก็บต่อเดือน ทำแบบนี้เพื่อให้เห็นเป้าหมายชัดเจนและดูง่ายขึ้นครับ การที่คุณวางแผนไว้สำหรับอนาคตย่อมเป็นสิ่งที่ดีเสมอครับ ถึงแม้อาจจะวางแผนได้ไม่เร็วเท่าคนอื่น แต่ก็ยังดีกว่าคนที่ไม่เริ่มวางแผนเลยครับ

2020.01.24 7:35

Paraman

ถ้ารู้อนาคตแบบนี้แล้วตอนนี้ต้องเริ่มออมเงินต่อเนื่อง อย่างน้อย 15% ของรายได้ที่คุณมี ทุกเดือน เพื่อให้มีทั้งสำรองฉุกเฉินเท่า 9-10 เท่าของรายได้ต่อเดือน และทั้งออม+ลงทุนเกษียณ และไม่ก่อหนี้เกินตัว ส่วนถ้าได้รับค่าชดเชยมา อันนั้นถือเป็นโบนัสแท้จริง ค่อยๆหาช่องทางที่จะทำให้เงินทำงานแทนเราตอนที่เราไม่ได้ทำงาน

2020.04.28 5:21

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อยากนั่งนับเงินแก้เหงา เพราะมีรายได้เสริมในวัยเกษียณ ควรเริ่มธุรกิจแนวไหนครับ

All (เกษียณอายุ)

เกษียณอย่างไร มีเงินใช้ไม่ขาดมือครับ

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เกษียณแบบสุข กับ เกษียณแบบทุกข์ เราเลือกได้แต่วิธีเลือกต้องลงมือทำแบบไหนบ้างค่ะ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุจะ 30 แล้วจะต้องทีฐานะทางการเงินแบบไหน?

All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

แผนการลงทุนเพื่อการเกษียณที่ดีควรมีหน้าตาเป็นอย่างไรครับ?

การเกษียณก่อนกำหนด,All (เกษียณอายุ),ค่าชดเชยจ้างงาน,เงินบำนาญ,All (วางแผนเกษียณอายุ),ภาษีการรับมรดก

บำเหน็จกับบำนาญต่างกันยังไงคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี