Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ขอไอเดียเก็บเงินเไปที่ยวปลายปีแบบชิลล์ๆไม่ต้องควักเพิ่มหน่อยครับ

ผมอายุ 34 ปี ปัจจุบันรับราชการครับ ผมเป็นผู้หนี่งที่ชอบออกเดินทางเที่ยวต่างจังหวัดเพื่อเก็บบรรยากาศ และมักจะวางแผนไปประจำทุกปี เนื่องจากเป็นคนชอบเที่ยวเงินจึงหมดไปทริปหนึ่งก็หลายบาทอยู่ครับ จึงอยากสอบถามไอเดียเพื่อนๆในเรื่องของการเก็บเงินไว้เที่ยวปลายปีครับ เผื่อผมจะได้นำไปใช้ได้ และไม่ต้องกระเป๋าแห้งเหมือนทุกปีที่ผ่านมาครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ทักษิณ

ส่วนตัวดิฉันใช้วิธีหักจากรายรับที่ได้มาทั้งหมด 20% ค่ะ ต้องสร้างวินัยให้ตัวเองด้วยนะคะ ไม่ว่าจะได้รายรับในรูปแบบไหน เช่น เงินเดือน ค่าล่วงเวลา โบนัส ต่างๆ รับเข้าเมื่อไหร่เป็นต้องหักออก 20% ลงกระปุกค่ะ หากคุณทำแบบนี้สม่ำเสมอมาแต่ต้นปี พอถึงคราวออกเที่ยวตอนปลายปี รับรองเที่ยวสบายหายห่วงเลยล่ะค่ะ

2020.01.24 7:35

Suchin

ผมใช้วิธีเก็บเงินลงกระปุกทุกเดือนครับ ก็จะวางแผนไว้ก่อนว่าปีนี้เที่ยวไหน แล้วก็ประมาณการใช้จ่ายของทริปว่าค่าใช้จ่ายนั้นน่าจะประมาณเท่าไหร่ จากนั้นเอามาหาร 12 เดือนเลยรรับก็จะได้ยอดการเก็บต่อเดือน แต่หากทริปนั้นค่าใช้จ่ายเยอะมาก ก็จะหาเพื่อนร่วมแชร์ไปด้วยกันครับ ก็จะได้เที่ยวแบบค่าใช้จ่ายไม่สูงแถมยังมีเพื่อนร่วมทางไปอีกครับ

2020.01.24 7:35

ฟุ้งฟ้า

ตอนนี้คุณได้ทำการ กำหนดเป้าหมาย และคำนวณ งบประมาณให้ชัดเจน ที่ชัดเจนหรือยังครับ ถ้ายังก็ต้องรีบกำหนดเป้าหมาย และคำนวณ งบประมาณให้ชัดเจนนะครับ จะได้มาดูว่าจะเก็บเงินอย่างไรเท่าไรดีในแต่ละเดือนครับ แล้วถามว่าเก็บอย่างไร ผมเห็นหลายคนนะครับ เขาเปิดบัญชีออมทรัพย์ครับ ฝากแบบกำหนดระยะเวลาถอน ครับ หลายคนทำได้ครับ

2020.04.28 14:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง

SIM เที่ยวต่างประเทศ ใช้สัญญาข่ายไหนดี

ความป่วยไข้

ในสถานการณ์แบบนี้ รถเมล์แอร์กับพัดลมขึนคันไหนดีกว่าคะ

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางคุ้มครองสูงสุดกี่วัน

ประกันภัยเดินทาง Plus-Lite By AXA / แอกซ่าประกันภัย

ใช้ประกันภัยของเอกซ่าดีอย่างไร

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA / แอกซ่าประกันภัย

เดินทางมากกว่า 5 ครั้งภายใน 1 ปีจะเลือกแผน ประกันภัย แบบไหนดี

ประกันภัยเดินทาง Plus-Lite By AXA / แอกซ่าประกันภัย

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (การวางแผนการเงืน)

เดินทางไปต่างประเทศ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี