Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ขายของออนไลน์ต้องมีการทำการตลาดไหมค่ะ

เราเป็นพนักงานออฟฟิศค่ะ เพื่อนเม้าท์กันว่า ธุรกิจขายของออนไลน์ช่างหอมหวน ไม่ว่าจะอยู่ในแวดวงไหนก็ตาม ต้องลองมีโอกาสขายของออนไลน์ให้ได้สักครั้ง เพราะต่างเห็นข้อดีของการขายของออนไลน์ที่แทบไม่ต้องเสียเงินลงทุน ไม่ต้องเสียค่าเช่าพื้นที่ตั้งของ ซื้อง่ายขายหมดเร็ว หรือจะด้วยเหตุผลใดก็ตาม แต่ส่วนตัวสงสัยค่ะ ว่าถ้าไม่มีความรู้ด้านการตลาดเลยเสี่ยงไหมค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

มณู

ต้องมีครับ หลายคนกำลังเข้าใจผิด คิดว่าขายของออนไลน์ไม่ต้องทำการตลาด ไม่ต้องวางแผนการขายใด ๆ นั่นผิดทางแล้วครับ เพราะอันดับแรกเลยคุณควรมีความชัดเจนในสินค้าที่ขายเพื่อให้การวางแผนการตลาดง่ายขึ้น เพราะบางคนจับทุกอย่างขายยำรวมกันหมดเลย เช่น ขายทั้งเสื้อผ้า อุปกรณ์ไอทีก็ขาย เครื่องเขียนก็ขาย อยู่ในช่องทางเดียวกัน ลูกค้าก็จะงงว่านี่เว็บไซต์หรือเพจจับฉ่ายหรือเปล่า ฉะนั้นจุดยืนของสินค้าคุณต้องมี

2020.01.24 7:35

Supichaya

ต้องมีค่ะ เช่น กำหนดเป้าหมายให้ชัดเจน เช่น ภายใน 1 ปี ต้องขายสินค้า คือ เสื้อผ้าให้ได้ 5,000 ชิ้น , มีลำดับขั้นที่ชัดเจนว่าจะกำหนดทิศทางร้านอย่างไร เช่น เลือกที่จะทำให้เพจเป็นที่รู้จักมากที่สุด , ตั้งงบประมาณให้กับแต่ละขั้นตอนก่อนไปถึงเป้าหมาย และ มีการประเมินผล หรือการวัด KPI คือ ตรวจสอบประเมินผลงาน และมีการปรับปรุงแผนทุก 2 เดือน แบบนี้ร้านถึงจะไปได้มั่นคงไงค่ะ

2020.01.24 7:35

Damien

เราเองก็อยากลองขายของออนไลน์ แต่เราไม่ใช่คนขายของเก่งซะด้วย เรื่องโซเชี่ยลก็ใช้ได้บ้าง ได้มาอ่านเจอคำแนะนำต่างๆเป็นประโยชน์มากเลยค่ะ ขายของเก่งหรือไม่เก่งถ้าไม่มีการวางแผนที่ดีก็อันตรายอยู่ดีนะคะ แต่ช่วงนี้ถ้าจะเริ่มขายไม่รู้ว่าจะได้หรือเปล่ายังสองจิตสองใจอยู่ จะขายเลยหรือจะรอให้สถานการณ์ดีขึ้นกว่านี้ก่อนดี

2020.04.24 14:52

นที

ต้องมีสิครับ แผนการตลาด เป็นสิ่งสำคัญที่จะกำหนดรายได้ของร้านคุณเลยนะครับ เพราะว่าถึงแม้คุณจะมีสินค้าดีราคาถูก แต่ถ้าไม่มีใครรู้จักร้านของคุณก็แทบไม่มีประโยชน์อะไรเลยครับ ดังนั้นผมว่าคุณต้องรีบคิดหาวิธีการขายและการทำการตลาดของคุณให้ดีได้เเล้วครับ เนื่องจากที่อ่านมาผมรู้สึกได้เลยว่าคุณน่าจะยังไม่ได้คิดเรื่องนี้ใช่ไหมละครับ

2020.10.07 8:39

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การพัฒนาตนเองและความสัมพันธ์กับคนรอบข้างจำเป็นต่อการทำงานแค่ไหน?

All (เศรษฐกิจ)

CEO คนใหม่ของนกแอร์เป็นใคร?

เจ้าของธุรกิจ,All (เศรษฐกิจ)

ใครคือเจ้าของ บาร์บีคิวพลาซ่า

วุฒิแค่ ม.3 ไปทำงานต่างประเทศได้ไหม

All (การจ้างงาน)

สัมภาษณ์งานแบบนี้มีโอกาสได้งานไหมค่ะ

All (เศรษฐกิจ)

MUJI ไทย รายได้ เท่าไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี