Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เราเองทำงานประจำอยู่แล้ว และก็ขายของทางออนไลน์ด้วยค่ะ กำลังกังวลเรื่องการทำธุรกรรมทางการเงินของตัวเองค่ะ อยากมั่นใจว่าปลอดภัยชัวร์ ทำไงดีค่ะ

การเงินของเรานั้น ส่วนนึงมาจากเจ้านายและบริษัทที่โอนเข้ามาเป็นประจำ และอีกส่วนนึงก็มาจากอาชีพเสริมค่ะ เป็นแม่ค้าออนไลน์อยู่ด้วย ก็เลยอยากมั่นใจในโมบายแบงค์กิ้งของตน และกลัวถูกโจรกรรมข้อมูลจากมิชฉาชีพค่ะ ใครมีข้อเสนอแนะบ้างค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Jillian

เมื่อเราติดตั้งแอปพลิเคชันสำหรับธุรกรรมการเงินหรือโปรแกรมอื่นๆ ผู้ใช้งานต้องไม่กดลิงก์ใดๆ เพื่อดาวน์โหลดโปรแกรม ต้องเลือกติดตั้งผ่าน Play Store หรือ iTunes ตามระบบปฏิบัติการของโทรศัพท์ที่ใช้งาน เทคนิคนึงคือ สังเกตชื่อของผู้พัฒนาโปรแกรมโดยจะต้องเป็นบริษัทที่มีความน่าเชื่อถือและเป็นเจ้าของโปรแกรมอย่างแท้จริง เพื่อป้องกันไม่ให้มิจฉาชีพสามารถแฝงตัวเข้ามาในระบบได้ และไม่ควรนำเครื่องมือถือไปทำ Jailbreak หรือ Root เพราะเป็นการปิดระบบการป้องกันของเครื่องมือ ซึ่งเป็นอันตรายที่สุดครับ

2019.08.01 13:31

Olan

กรณีมือถือที่มีการใช้งาน Mobile Banking สูญหาย แนะนำให้รีบแจ้าผู้ให้บริการเครือข่ายมือถือเพื่อระงับสัญญาณมือถือ ผู้ใช้งานสามารถใช้เบอร์เดิมได้โดยที่ Sim เก่านั้นจะไม่สามารถใช้งานได้อีกค่ะ และระงับการใช้งานหรืออายัดบัญชี หรืออายัดบัตร เพื่อป้องกันความเสียหายที่อาจเกิดขึ้น และเมื่อมีการเปลี่ยนเครื่องมือถือ ผู้ใช้งานจะต้องยืนยันตัวตนใหม่อีกครั้ง ส่วนกรณีถูกขโมยรหัส Pin 6 หลัก ธนาคารก็จะตรวจสอบค่าของเครื่องมือถือที่ใช้งานต้องเป็นเครื่องเดียวที่ได้สมัครและใช้งานครั้งแรกเท่านั้นด้วยค่ะ

2019.08.01 13:32

teerapong

ผมมีวิธีการมาแนะนำครับ เพื่อที่จะปกป้องตัวตนออนไลน์ของคุณก็จะแนะนำให้ใช้ VPN ในขณะที่การทำธุรกรรมออนไลน์ กับ VPN (Virtual Private Network) เป็นเครือข่ายที่มีความปลอดภัยที่ช่วยให้คุณสามารถเรียกดูและเว็บไซต์ทำธุรกรรมโดยไม่ต้องเปิดเผยตัวตนของคุณกับคนอื่น ๆ ผ่านทางอินเทอร์เน็ตมันทำให้ตัวตนของคุณที่ไม่ระบุชื่อและช่วยให้คุณเกตเวย์ที่ปลอดภัยในการเรียกดูอินเทอร์เน็ต

2020.03.17 14:28

tanaphon

เดี๋ยวนี้แอปพลิเคชั่นทางการเงินก็อำนวยความสะดวกให้กับเราเยอะนะครับ และมีความปลอดภัยในระดับนึง พยายามใช้เครือข่ายที่แข็งแรงครับในการใช้บริการอย่างจะเลือกเป็นระบบ iOS ดีกว่า แล้วเมื่อทำธุรกรรมการดำเนินก็ระวังคนที่อยู่ใกล้ๆหรือว่าคนที่คอยแอบมองตอนที่เราโอนเงินครับ แล้วก็พยายามเปลี่ยนรหัสผ่านบ่อยๆ เดี๋ยวนี้มี application ที่ช่วยให้เราสามารถโอนเงินหรือว่ารับเงินได้อย่างปลอดภัยแล้วครับลองไปหาดู

2020.04.29 2:51

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกให้ลงทุนค่ะ

All (ธนาคาร),ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง

โดนหลอกโอนที่ดินทำยังไงดีคะ?

All (การป้องกันกัย)

กู้เงินนอกระบบแล้วโดนโกงครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Scam มักที้จะ หลอกเอาข้อมูลส่วนตัวของคนอื่นไปใช้เพื่อมาหลอกเราใช่ไหม

All (ประกัน),การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนตัวแทนประกันโกงเงินไป ทำยังไงดีคะ?

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกโอนเงินเข้าบัญชีพร้อมเพย์ค่ะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี