Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วิกฤตการเงินโลก ครั้งใหม่ จะเกิดขึ้นได้อย่างไร

ผมว่าวิกฤตการเงินของโลกในยุคของเรากำลังจะเกิดขึ้นอีกครั้ง หลายประเทศกำลังปวดหัวกับแนวทางป้องกันและรับมือสถานการณ์ฉุกเฉินแนวนี้อยู่ เราจะนิ่งนอนใจในเศรษฐกิจปัจจุบันเฉยๆไม่ได้แล้วล่ะ คุณคิดว่า วิกฤตการเงินโลก ครั้งใหม่ จะเกิดขึ้นได้อย่างไร หรืออาจมาในรูปแบบไหนบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Thanyawut

แน่นอนครับ ความตึงเครียดของสงครามการค้าระหว่างจีนและสหรัฐ ซึ่งเป็นประเทศที่มีเศรษฐกิจใหญ่โตที่สุด อันดับ 1 และ 2 ของโลก แต่ก็มีหนี้สินสูงที่สุด 2 อันดับแรกของโลกอีกด้วย คือ 48.1 ล้านล้านดอลลาร์ และ 25.5 ล้านล้านดอลลาร์ ดังนั้น ไม่ว่าประเทศไหนจะล้ม ก็ส่งผลกับตลาดเงินทั่วโลกอย่างร้ายแรงได้เลยล่ะ

2020.01.24 7:35

Sangwan

ผมก็สังเกตข่าวเรื่องนี้อยู่ เช่น ธนาคารรายใหญ่หลายแห่ง ลดการพึ่งพาดอกเบี้ยจากสินเชื่อระยะสั้น และเปลี่ยนแปลงมาตรฐานการดำรงเงิน เพื่อต้านทานภาวะวิกฤตและลดความรุนแรงตามวัฏจักรเศรษฐกิจลง และในปัจจุบันก็มีสถาบันการเงินอีกหลายแห่งที่ยังตกอยู่ในความเสี่ยง เห็นได้ชัดจากการล้มละลายของธนาคารในอิตาลี กรีซ และสเปน ซึ่งเป็นเครื่องตอกย้ำความล้มเหลวของกลไกการควบคุมเงินโลกครับ

2020.01.24 7:35

Kananat

เมื่อก่อนตอนที่ยังไม่เกิดโรคระบากเราก็คิดว่าวิกฤติการเงินหรือปัญหาเศรษฐกิจจะมาในรูปแบบอื่นๆ เช่นการเปลี่ยนแปลงทางการเงินอย่างรวดเร็วจนคนรุ่นก่อนตามไม่ทัน เรื่องของเงินดิจิตอล และโลกออนไลน์ แต่ตอนนี้วิกฤติทางการเงินได้เริ่มต้นจากการระบาดของเชื้อไวรัสแล้วค่ะ ไม่เคยคิดมาก่อนเลยว่าจะมีผลกระทบต่อเศรษฐกิจมากถึงขนาดนี้ แต่ก็เป็นบทเรียนนะคะว่าอะไรก็เกิดขึ้นได้เราทำได้แค่เตรียมพร้อม

2020.05.26 10:27

ยุพดี

เราเห็นว่า ไม่ว่าครั้งไหนที่เกิดโรคระบาดขึ้นจะมีการป้องกันได้แต่มาครั้งนี้เกิดโรคระบาดโกวิดที่ทำให้คนเป็นล้านต้องเสียชีวิต ถึงแม้มีมาตรการป้องกันอย่างดีแล้วก็ตามแต่ก็ไม่สามารถกำจัดโรคระบาดนี้ได้ซึ่งปัญหานี้เป็นปัญหาใหญ่ที่ทำให้เศรษฐกิจของโลกแย่ลง ผู้คนกำลังกังวลว่าสภาพอนาคตเศรษฐกิจจะเป็นอย่างไรหลังจากนี้

2020.10.13 8:45

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการเงิน,ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

ค้างค่าบริการรายเดือนโดนฟ้องไหมครับ

ใครเคยค้างค่าโทรศัพท์บ้างไหมครับ

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

ถ้าแม่เป็นหนี้ เราต้องใช้คืนไหมครับ

All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

อายุความการฟ้องของบัตรเครดิตกี่ปีครับ

All (หนี้สิน)

มีหนี้สินแล้วครอบครัวทะเลากันทำไงดี

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เงินขาดมือทำไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี