Forum
แก้ไขล่าสุด: 

กรเป็นสมาชิก EU ของอังกฤษเป็นอย่างไร?

ส่วนมากแล้วประชาชนเห็นด้วยหรือไม่ที่ประเทศอังกฤษเป็นสมาชิกของประชาคมการค้าในทวีปยุโรปอย่างEU หรือมีการต่อต้านแล้วอังกฤษเองมีบทบาทอย่างไรบ้าง การค้าการส่งออกได้รับผลประโยชน์อย่างไรบ้างเมื่อเป็นสมาชิกการค้านี้?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kunnthorn

ในช่วงที่ประเทศอังกฤษเข้าร่วมเป็นสมาชิกของประชาคม EU ในตอนแรกนั้นประชาชนมีความยินดีอย่างมากและตื่นเต้นมากกับผลประโยชน์ทางการค้าที่จะได้รับ เพราะโดยส่วนใหญ่แล้ว ประเทศในแถบยุโรปมีความใกล้ชิดทางการค้ากันมานานอยู่แล้ว การมีประชาคมขึ้นมาก็คงสร้างความมั่นคงต่อความสัมพันธ์ของประเทศแถบยุโรปมากขึ้นจึงเป็นเรื่องน่ายินดี

2020.01.24 7:35

วัลลภา

แล้วเรื่องนี้ก็มีเรื่องของการเมืองมาเกี่ยวข้องด้วย เพราะประเทศอังกฤษนั้นได้มีการพัฒนาทางการเมืองที่สูง และมีการปกครองคล้ายประเทศไทยก็คือยังมีระบบของกษัตริย์อยู่ แต่ก็ยังมีการเคารพเสียงของประชาชนอย่างมาก การจะอยู่ต่อ หรือ ออกจากการเป็นสมาชิกของ EU ก็เกี่ยวข้องกับความต้องการของประชาชนด้วยค่ะ

2020.01.24 7:35

Tikatath

แน่นอนค่ะว่าการร่วมมือกันโดยรวมกันเป็นกลุ่มอียูและพันธมิตร ทำให้อังกฤษมีความยินดีและความพอใจในระดับนึงในช่วงแรก แต่ต่อมาทางอังกฤษคงจะได้สังเกตถึงผลเสียที่เกิดขึ้น แล้วมีความรู้สึกไม่ต้องการที่จะต้องแบกภาระดังกล่าวด้วย เป็นการคิดคำนวณราคาว่ามีผลได้น้อยกว่าผลเสีย และอังกฤษเองก็เป็นเกาะด้วยคิดว่าจะส่งผลเสียหายทางด้านเศรษฐกิจไม่มาก แต่ตอนนี้อังกฤษตัดสินใจแยกออกไปแล้วค่ะ

2020.05.08 5:25

กรอบ

อังกฤษหมดสภาพการเป็นสมาชิกของ EU เมื่อปีที่แล้วนี้ใช่ไหมถ้าเราจำไม่ผิดตอนนั้นที่ตามข่าวประมาณกลางของปี 2019 เราว่าก็ดีนะ ประเทศอังกฤษก็อยู่ได้ด้วยตัวของประเทศอังกฤษเองอยู่แล้วไม่จำเป็นต้องไปพึ่งประเทศอื่นแถมเท่าที่ดูสภาพการแล้วประเทศอังกฤษเนี่ยอยู่เป็นสมาชิกของ EU รู้สึกว่ามีแต่เสียเปรียบ ออกมาอยู่ด้วยตัวเองดีกว่า เห็นประเทศกรีซเป็นแบบนั้นแล้วเราก็ไม่อยากอยู่ใกล้เหมือนกัน

2020.10.14 8:3

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน)

อายุเยอะแล้วตกงาน มีงานไม่จำกัดอายุไหม

หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Food panda งานนี้จะมีรายได้เพียงพอจะเป็นงานหลักไหม?

All (การลงทุน),All (การเล่าเรียน),All (การลงทุน)

การตลาดเขาทำวิจัยกันไหม อย่างไร?

เจ้าของธุรกิจ,All (เศรษฐกิจ)

ใครคือเจ้าของ บาร์บีคิวพลาซ่า

การโอนเงินระหว่างประเทศ

มีบริการที่ทำให้เราโอนเงินไปประเทศอินโดนีเซียได้ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

All (การจ้างงาน)

อยากปรึกษาเรื่องอาชีพที่จะทำในอนาคตค่ะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี